อ่านตอนจบสรุปเอเรนเกลียดฮิสทอเรียเหรอครับ?

อ่านตอนนี้รู้สึกว่าจริงๆเอเรนเกลียดฮิสทอเรียกันแน่อะครับ?(อย่าพึ่งว่าผมนะครับ)
อ่านตอนจบของไททันผมรู้สึกเหมือนที่เอเรนงอแงแล้วบอกว่า"ไม่อยากไห้มิคาสะไปเป็นของคนอื่น"เนี่ยเพราะเอเรนมันเอาความรู้สึกตอนมองฮิสทอเรียไปอยู่กับหนุ่มชาวไร่เป็นที่ตั้งรึป่าว(อิงจากตอน109ครับ)

เอเรนขัดคานการใช่ฮิสทอเรียเป็นปศุสัตว์แล้วลูกมากินแม่

ผมพยายามเดาบทพูดว่า ในแฟรชแบล็คของเอเรนในตอนที่130 มันจะเป็นประมาณไหนถึงออกมาเป็นงี้
ฮิสทอเรีย: ไห้ฉันมีลูกจะดีรึป่าว?
เอเรน : เธอจะบ้ารึไง! มันไปดีได้ยังไง ฉันก็บอกแล้วนิว่าต้องการจบวงจรอุบาทที่ลูกต้องผู้บุพการีตัวเอง 
ฮิสทอเรีย: ...
ฮิสทอเรีย: แล้วมันมีวีธีอื่นงั้นเหรอ ? 
เอเรน : ...
ฮิสทอเรีย: งั้นก็ตามนี้แระ ก่อนจะเดินไปหาหนุ่มชาวไร่ ทำหน้าเสียใจแล้วคิดว่า <นี่นาย(เอเรน)มาถึงที่นี้เพื่ออะไรกันแน่เนี่ย? คิดอะไรอยู่ไม่เห็นเข้าใจเลย>
เอเรน : ... (ยื่นมองด้านหลังของฮิสทอเรีย) ก่อนที่จะเดินจากไปเพื่อดำเนินแผนการทำลายโลก
ถ้าหากบทพูดมันออกมาประมาณนี้มันจะอธิบายได้ว่าทำเอเรนกับฮิสทอเรียถึงดูเศร้า

ด้วยความที่ว่าพอย้อนกลับไปอ่านช่วงที่ฮันจิถามเอเรนตอนอยู่เกี่ยวกับเรื่องของฮิสทอเรียแล้วเอเรนดูโมโหเอามากๆ

ผมรู้สึกว่ารักของเอเรนกับมิคาสะมันดูมั่วซั่วและยูนีดเกินไปเข้าไม่ถึงเลย เข้าใจนะว่าจริงๆเอเรนรักมิคาสะนั้นล่ะแต่เย็นชาจนเกินไปเหมือนพี่น้องกันซะมากกว่าลิ้งอ้างอิงบทสัมภาษณ์ https://pantip.com/topic/36587482

สรุปเรื่องของเอเรน ครูเกอร์(นกฮูก)ล่ะยังไม่ได้เล่าเป็นเรื่องเป็นราวเลยถึงจะรู้อยู่แล้วว่าคงเป็นเอเรนส่งความทรงใจไปก็เหอะ
https://www.youtube.com/watch?v=HNCez3tVUVo&t=69s
นิมิตที่ฮิสทอเรียเห็นตอนอ่านจนหมายของยูมีร์ ไม่เข้าใจว่าถ้ารู้เรื่องพลังไททันบรรพบุรุษไปตอนนั้นแล้วมันจะได้อะไร แต่คนข้ามเวลาส่งความส่งความทรงจำมาก็คงเป็นเอเรนอีกนั้นล่ะ
บทความนี้ผมคิดขึ่นเพื่อคนชิบคู่ เอเรนxฮิสทอเรีย โดยเฉพาะเลยครับ(ไม่รู้จะเยียวยาได้แค่ไหน) จริงๆตอนจบของไททันมันลงตัวตามแบบดหตุผลของมันแล้วล่ะ แต่อ่านความคิดเห็นของคนที่ผิดหวังเรื่องเอเรนกับฮิสทอเรียแล้วผมสงสารพวกเขามากๆ
สำหรับผู้ชายที่บอกหรือคิดว่า ตอนจบเรื่องนี้มันไม่สุด เอเรนเป็นไอ้ขี่แย่ชอบงอแงเหมือนเดิม บทของฮิสทอเรียโคตรห้วน ยอมรับเถอะครับว่า"มันน่าผิดหวัง"ถึงแม้จะเข้าใจเหตุผลประกอบอื่นๆก็ตามบทสรุปตัวอื่นๆมันลงตัวของมันแล้ว
สำหรับผู้หญิงที่คิดว่า บทของเอเรนกับฮิสทอเรียว่างอิมแพ็คไว้ดีมากจบแบบนี้น่าเศร้าจังเลย พยายามอย่าไปซีเรียสเลยครับผมเข้าใจเพราะถ้าจะไห้เอเรนลงเอยกับฮิสทอเรียมันก็ต้องเขียนบทมันต้องเป็นแบบนี้แระครับ(แบบช่วงมังงะตอน130-131อะ)แต่สุดท้ายคนเขียนก็โยนมันทิ้ง อีตา อ.อิซายามะ ก็เป็นคนแบบนี้แระครับ "อย่าเขียนตอนจบอีกแบบมาแก้นะโว็ยไม่ไห้อภัยแล้ว ไปเปิดออนเซ็นแล้วไปตายซะเหอะ" เพราะถ้าไห้ผมเดานะถ้ามีตอนจบอีกขึ่นมาโทนเรื่องคงไปทางสว่างแงเลย(เพราะไม่รู้จะทำไห้มันดาร์กกว่านี้ไปทำไม)แต่สุดท้ายเอเรนก็คงจะตายอยู่ดีนั้นล่ะครับ จบดีตายน้อยแต่ซีนสุดท้ายก็จะสื่อเรื่องทั้งหมดอาจจะเป็นความฝันของใครบางคน(เช่น ลูกของฮิสทอเรียแต่ก็คงไม่ใช่กับเอเรนหรอก)ไม่คนอ่านมันไปคิดต่อไปปวดหัวเล่นว่าอะไรคือความจริง!?(ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลยิ้มก็เป็นแค่เรื่องแต่งนั้นล่ะ)
ถ้าใครอ่านแล้วรู้สึกไม่ดีผมขอโทษนะครับ ไม่ได้จะพิมยาวขนาดนี้นะเนี่ยแต่เรื่องนี้ประเด็นมันเยอะจะอดพิมยาวไม่ได้เลย

After Comment(ความคิดเห็นหลังจากอ่านเม้นด้านล่างแล้ว)
จริงๆพอกลับไปอ่านโมเม้นของ2คนนี้แล้วมันค่อนข้างรู้สึกดีนะเช่น
ฮิสทอเรียเคยบอกว่า"คนนอกเกาะเป็นผู้บริสุทธิ์ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเหมือนกับแม่ของเธอ"

แล้วเอเรนตอนที่ไปถึงริเบริโอ้แรกๆเอเรนเห็นภาพแม่ซ้อนขึ่นมาในหัวจริงๆ

น่าเสียดายจังที่คู่นี้โดนตัดบท จบล่ะครับ Brame เอเรนแล้วสนุกดี(ไงๆก็เป็นตัวร้ายไปแล้วนิ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่