เสาตอม่อต้นนี้เอียง หรือว่าสะพานทรุดครับ(สะพานข้ามทางรถไฟมหาชัย)​

พอดีเมื่อเช้าขับรถไปส่งลูกเรียนแถวสมุทรสาคร ได้เงยหน้าขึ้นไปดูว่าเค้าทำไปถึงไหนกันแล้วเพราะผ่านอยู่ทุกวัน ก็เลยเห็นภาพๆนึงคือ ตอม่อ​ทางยกระดับพระราม2 มันติดกับสะพานยกระดับข้ามทางรถไฟมหาชัย

ซึ่งผมจำได้ว่าบล๊อคแม่พิมพ์มันหนามาก เมื่อถอดบล๊อคออก ไม่น่าจะมีช่องไฟเหลือแค่ไม้บางๆเสียบอยู่ เลยแปลกใจนิดหน่อยครับ

แบบนี้จะมีปัญหาในอนาคตหรือเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
ขอบคุณคุณ ton99 คห.ที่9 ที่จุดประเด็นเรื่องแกะสะพานทำนะครับ

เป็นแบบนั้นจริงๆด้วย ด้วยความอยากรู้อยากเห็น ผมจึงลองทำการค้นๆในแผนที่เอา

ตามนั้นครับ เป็นคำตอบว่า ทำไมตอม่อถึงได้ชิดสะพานชนิดแค่แผ่นไม้เสียบเอาไว้

มีการรื้อขอบสะพานเพื่อหลบบล๊อคตั้งแต่แรก และประกอบเข้าไปใหม่หลังจากที่ตอม่อเสร็จ

สะพานหรือตอม่อไม่ได้ทรุดตัวหลังก่อสร้างเสร็จแต่ประการใดครับ

รูปบนจะเห็นชัดว่าเค้ารื้อพื้นส่วนหนึ่งของสะพานออก
รูปข้างล่างนี้เป็นตำแหน่งเดียวกันกับรูปที่ผมถ่ายครับ จะเห็นว่าเริ่มรื้อขอบแบริเออร์​บนสะพาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่