อายุ 20 รายได้เดือนละ 150,000 บาท ดรอปเรียนมาขายของดีไหมครับ

ได้เวลา Archive
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 22
เราเงินเดือนน้อยกว่าคุณเกินครึ่ง แต่ขออนุญาตให้ความคิดเห็นจากมุมมองของคนที่ผ่านอะไรมาค่อนข้างเยอะแล้วกันนะคะ

เราแนะนำให้คุณอดทนอีกแค่ปีเดียว แล้วเรียนต่อให้จบค่ะ
เราไม่รู้ว่าในอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ไม่มีอะไรแน่นอน ไม่มีอะไรจีรัง ยั่งยืน
ในฐานะคนที่ชอบประกันความเสี่ยงให้กับชีวิตตัวเองแบบเรา เราแนะนำอย่างถึงที่สุด ว่าการศึกษา และวุฒิการศึกษา สำคัญค่ะ
ไม่ว่าคุณจะจบสาขาไหนก็ตาม แต่ถ้าคุณมีวุฒิจบปริญญาตรี อย่างน้อยคุณจะตัดปัญหาไปได้หลายเรื่องในอนาคตที่ไม่แน่นอนค่ะ

คิดแบบง่ายๆ ถ้าสมมติเกิดโลกมีวิกฤติใดๆขึ้นมา แล้วบังเอิญว่าของที่คุณขายอยู่ มันขายไม่ได้ หรือต้องชะงักไป
หรือแม้แต่เกิดเหตุการณ์โง่ๆอะไรก็ได้ขึ้นมา แล้วคุณหาเงินจากการเป็นเจ้าของธุรกิจไม่ได้ โดยที่คุณทำอะไรกับมันไม่ได้เลย
แต่บังเอิ๊ญญญ มีช่องทางหาเงินได้อยู่ช่องเดียว คือหางานประจำทำไปก่อน ถึงตอนนั้นคุณจะไม่ลำบากเท่าไหร่ เพราะคุณมีวุฒิค่ะ

เราไม่อยากให้คุณมองแค่ตัวเงิน หรือรายได้ที่คุณได้รับ แต่จากประสบการณ์ การประกันความเสี่ยงก็สำคัญไม่แพ้กันนะคะ
แล้วโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ระยะเวลาที่คุณต้องอดทน มันสั้นนิดเดียว อีกแค่ปีเดียวเท่านั้น เพราะคุณทำมันมาแล้ว 3 ปีอะค่ะ
อีกแค่อึดใจเดียวคุณจะกลายเป็นคนที่เพียบพร้อม มีครบทั้งความรู้ ทั้งการศึกษา ทั้งเงินทอง แบบนี้เท่จะตายเนอะ ^_^

หลังจากเรียนจบ คุณจะเป็นอิสระทันที และในอนาคตจะไม่มีเรื่องการเรียนไม่จบติดค้างอยู่ลึกๆให้คุณรำคาญใจด้วย
ตอนนี้คุณเห็นเม็ดเงิน คุณคงไม่คิดถึงเรื่องนี้หรอกค่ะ แต่ใครเล่าจะรู้อนาคต ถ้าคุณไม่ทำ อาจจะหวนกลับมาแล้วนึกเสียดายก็ได้เนอะ

ฮึดเรียนให้จบภายใน 4 ปี แล้วออกมาเป็นอิสระอย่างแท้จริงนะคะ ไม่ต้องดรอป ไม่ต้องยืดเยื้อค่ะ ม้วนเดียวจบไปเลย สบายใจกว่าเยอะ
สู้ๆนะคะ อดทนหน่อยนะ มันคงเหนื่อยและรู้สึกเสียเวลามาก แต่คุณน่าจะเก่งพอตัว ถ้าจะทำให้จบน่าจะได้ไม่ยากเลย สู้ๆค่ะ ^_^
ความคิดเห็นที่ 3
ก็วางแผนชีวิตไว้ อย่าดีใจกับยอดขายที่วันนี้ขายดี ต้องคิดว่ามันจะอยู่ได้นานแค่ไหน จากนั้นจะทำอะไรต่อ
ค้าขายมันไม่ใช่อะไรที่ถาวรน่ะ ของที่ขายดีวันนึงก็เสื่อมความนิยมได้ หรือมีคู่แข่งมาแย่งตลาดไปได้
ต้องหาอะไรใหม่ๆ มาขายตลอด ทำยังไงถึงจะไม่เหนื่อย
ทำยังไงถึงจะเติบโตแข็งแรงเป็นธุรกิจใหญ่โตได้ มั่นคงได้

แล้วเรียนอีกปีเดียวก็จบแล้วก็เรียนไปเหอะ ถือว่าเรียนเพื่อพ่อแม่ ให้เขาสบายใจ
ไม่มีปัญหาครอบครัวมากวนใจ ต่อไปจบแล้วก็จะได้ขยายงานได้เต็มที่
ความคิดเห็นที่ 2
เรียนปี 3 อีกปีเดียวก็จบแล้ว ทนนิดเดียวครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่