ซื้อบ้านใหม่ของแสนสิริ โดนบังคับให้โอนกรรมสิทธิ์ก่อนตรวจบ้าน ทำยังไงดีครับ?

พอดีตอนนี้ดูบ้านโครงการของแสนสิริไว้ครับ ตอนแรกจะขอจ่ายเงินดาวช่วงกันยา แต่เซลบอกว่าไม่ได้มันนานเกินไปบังคับให้จ่ายเงินดาวภายในเดือนสิงหา
คือนัดโอนกรรมสิทธิ์ 31 สิงหาคม ครับ ให้เหตุผลว่า ถ้าไม่พร้อมจ่ายในเดือนสิงหา ให้ไปดูบ้านหลังอื่น (ที่ยังไม่เสร็จ) ผมก็เงิบเลยไม่รู้จะไปต่อยังไงก็ต้องยอมตอบตกลงไป เพราะอยากได้หลังนี้ที่ดูไว้ (บ้านเสร็จแล้ว) แต่พอไปคุยสัญญากลับเอาสมุดสัญญามาเขียนว่า ต้องโอนกรรมสิทธิ์ก่อนถึงจะสามารถตรวจบ้านได้ และทางโครงการจะแก้ไข Defect ให้ภายใน 60 วันหลังจากโอนบ้านแล้ว ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆ มันควรจะตรวจแล้วแก้ไขก่อนโอนหรือป่าวครับ แล้วถ้าเกิดผมบอกว่าไม่ขอเซ็นโอนผมจะรอให้แก้ไข Defect เสร็จก่อน แล้วเลยกำหนดโอน 31 สิงหา ผมจะโดนปรับ หรือจะโดนยกเลิกสัญญาจองไหมครับ ตอนนี้เหมือนโดนมัดมือชก รู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบ ใครมีประสบการแบบนี้ แนะนำหน่อยครับผม ควรทำยังไงดี? ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ความคิดเห็นนี้ถูกลบเนื่องจาก
กระทู้นี้ถูกลบโดยระบบอัตโนมัติทั้งนี้เพื่อเป็นการรักษาบรรยากาศการสนทนา ของเพื่อนสมาชิกโดยรวมค่ะ

ความคิดเห็นนี้ได้ถูก Pantip.com ลบออกไปจากระบบแล้ว หากเนื้อหาที่ถูกลบยังคงถูกนำไปแสดงใน application หรือเว็บไซต์ใดๆ
ทาง Pantip.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆด้วย การดำเนินการทางกฎหมายกรุณาติดต่อผู้พัฒนา application หรือเว็บไซต์นั้นๆโดยตรงค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่