มรดกนักเตะของแมนยู ที่ผจก.ทีม/แฟนบอล บอกว่ากาก ทำไมแต่ละคนซื้อมาราคาสูงจัง??

กระทู้คำถาม
พอดีมีแฟนผีตั้งกระทู้ เรื่องมรดกนักเตะทีมของตัวเองที่ให้มูริญโญ่ใช้ค่อนข้างกระจอก เป็นเกรด C เกรด B บ้าง เลยทำให้ทีมแย่ไปด้วย ผมมีความรู้สึกว่าทีมอย่างแมนยูไม่น่าจะซื้อนักเตะกระจอกๆ มาอยู่ในทีมนะ ด้วยเม็ดเงินแต่ละปีที่มีให้ใช้ เลยลองไปหาข้อมูล(แต่มันมาจากหลายแหล่ง ถ้าข้อมูลผิดพลาดขออภัย) เริ่มเลยแล้วกัน

ราคาซื้อ / นักเตะ / ปีที่ย้ายมาร่วมทีม
17.8 ล้านปอนด์ / เดเกอา/ 2012
16.5 ล้านปอนด์ / ฟิลโจนส์ / 2011
16 ล้านปอนด์ / โรโฮ / 2014
37 ล้านปอนด์ / มาต้า / 2014
38 ล้านปอนด์ / มาร์กซิยาล / 2016
14 ล้านปอนด์ / บลินด์ / 2014
27 ล้านปอนด์ / ลุกชอว์ / 2014
29 ล้านปอนด์ / เอเรร่า / 2014
16 ล้านปอนด์ / วาเลนเซีย / 2009
27.5 ล้านปอนด์ / เฟไลนี่ / 2013
24 ล้านปอนด์ / ชไนเดอลิน / 2015

คืออันนี้ไม่ได้จะทะเลาะกับใครนะครับ แต่ลองดูว่าเมื่อ 4-5 ปีที่แล้วซื้อนักเตะกันราคานี้ ผมว่ามันก็ Class S ,Class A รึป่าว ถ้าเหตุผลคือนักเตะเดิมๆมันไม่ใช่สไตล์ของการทำทีมของ ผจก.คนปัจจุบันผมพอจะเข้าใจ แต่เวลามูริญโญ่ให้สัมภาษณ์หรือแฟนผี(บางคน)บอกไปโทษนักเตะว่าระดับฝีมือไม่ถึงทีม ผมว่ามันก็เป็นการโยนความผิดให้นักเตะเก่าๆเกินไปครับ เพราะราคาซื้อเป็นตัวชี้วัดมูลค่านักเตะได้ดีที่สุดมากกว่าใช้ความรู้สึกนะครับ บางคนอาจจะเล่นไม่คุ้มค่าตัวอันนี้ก็เป็นปกติครับ ซื้อมาก็มีทั้งปังและแป๊ก แต่อันนี้ผมพูดในภาพรวมแล้วกันนะครับ

และดูในภาพรวมทั้งตัวจริง(ที่ซื้อมาใหม่ 6-7 คนในมูลค่ามหาศาล ไม่ว่าจะป๊อกบา ไบญี่ ลินเดอเลิฟ มาติป ลูกากู ซานเชส) รวมกับตัวสำรองที่มีอยู่ อันนี้มองชัดเจนเลยว่าแมนยูเป็นสโมสรที่ใหญ่และมีนักเตะมูลค่าสูงทั้งนั้น สรุป...นักเตะทีมนี้ไม่กากนะครับ มรดกที่ได้รับมานี่ดีแล้วครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่