มีใครที่อายุจะเข้าเลข3แล้ว แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันบ้างคะ?

คือเราทำงานตั้งแต่จบม.6 (18)
ทำงานหาเงินเรียนต่อเอง ส่งน้องเรียน2คน
ให้แม่ทุกเดือน เมื่อ5-6ปีก่อนแม่ไปค้ำประกันให้เค้า
โดนเค้าโกงไป เราก็ไปกู้ธนาคาร ได้บัตรเงินสดมา5ใบ(ตอนนั้นทำได้หลายใบ) วงเงินรวมก็90000เกือบแสน. แต่คือเราจบม.6เงินเดือน10000ตอนนั้น เราก็ไม่มีเงินส่ง เพราะเงินกู้มาใช้หนี้ที่แม่โดนโกง ก็หนีหนี้บัตรเครดิต

รู้สึกว่าภาระเราเยอะ เพราะทางบ้านไม่ได้มีกำลังจะมาซัพพอร์ทเรื่องเงิน แล้วยิ่งมาโดนโกง

จนมาวันนึงที่เราอายุ27เงินเดือน 13000 เรายังไม่มีแฟน
เรียนยังไม่จบ บ้านก็คือบ้านเก่าพ่อ รถที่บ้านไม่มีขับ มีมอไซ2คันเก่าๆ  
เงินไม่มีเก็บ หนีหนี้บัตร ทองไม่มีใส่ คือเราอยากรู้ว่าเราขาดอะไรไป เราพลาดตรงไหน เราเป็นเด็กที่ช่วยพ่อแม่ตั้งแต่อายุ18 ให้ทุกเดือนตลอดเกือบ10ปี

แต่ทำไมเรายังย่ำอยุ่กับที่ ไม่มีอะไรเกนชิ้นเปนอันสักอย่าง

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่คิดบ้างหรือว่า ชีวิตทุกวันนี้ก็ดีถมถืดแล้ว อย่างน้อย คุณก็ยังมีอวัยวะครบ ๓๒ ไม่ได้พิกลพิการหรือทุพลภาพ สามารถช่วยเหลือตัวเอง คนที่นอนเป็นผัก ต้องมีคนคอยเช็ดขี้เช็ดเยี่ยว หรือพิการต้องนั่งรถเข็นไปตลอดชีวิต เขาก็คงมองว่าชีวิตคุณที่สามารถเดินเหินทำอะไรได้เอง ซ้ำยังมีงานมีการทำ ไม่ต้องไปรับจ้างใช้แรงงานแบกหาม แลดูสุขสบายมากแล้ว

ความพอมันอยู่ที่ใจ ท้อแท้ก็เริ่มใหม่ได้ อย่าคิดว่าตนเองเลวร้ายอับจนหมดสิ้นหนทางแล้วเลย เพราะชีวิตจริงนั้นยังมีคนอีกมากที่ลำบากกว่าหนู

มองต่ำเราเหลือ มองเหนือเราขาดนะหนูน้อย
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าให้ตอบตรงๆเลยนะครับ อาจขาดในเรื่องการพัฒนาตัวเองครับ

วุฒิการศึกษาสำคัญครับ

10 ปีที่ผ่านมา คุณน่าจะแบ่งเวลาให้การศึกษาบ้าง

เริ่มตอนนี้ก็ยังไม่สายครับ
ลองลงเรียนรามดูนะครับ การศึกษามันช่วยยกระดับชีวิตได้จริงๆ

เป็นกำลังใจให้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่