อยากทำแฟนเพจหนังสือ สงสัยเรื่องลิขสิทธิ์ครับ

มีความคิดอยากทำเพจหนังสือมานานแล้วครับ
แนวคิดคือ ถ่ายภาพหน้าหนังสือ วลี ประโยคที่เราอ่านแล้วชอบ หรือทำรูปภาพใหม่ด้วยตัวเองโดยใช้ถ้อยคำจากในหนังสือ(ตัวอย่างตามภาพ)
ลงในแฟนเพจ อาจมีการเขียนถึงวลีนั้นด้วยตัวเราเองในแง่รีวิวเล็กน้อย แนะนำผู้เขียน เขียนถึงนักเขียน ทำนองนั้นครับ
ส่วนตัวเวลาอ่านหนังสือเจอประโยคที่จับใจ จะถ่ายภาพไว้ และการที่เราถ่ายภาพเหล่านั้นไว้แสดงว่าเรามีความรู้สึกเชื่อมโยงกับถ้อยคำเหล่านั้นเสมอ
จึงอยากส่งต่อ หรือเขียนขึ้นเป็นงานอดิเรก
จึงอยากทราบครับว่าการถ่ายภาพหน้าหนังสือ/คัดลอกประโยค-นำมารีวิว ลงเผยแพร่ในโซเชียลมีเดีย จะถือเป็นการละเมิดลิขสิทธ์ไหมครับ ตรงนี้ถามด้วยความไม่ทราบจริงๆ และหากไม่สมควร มีวิธีอื่นที่น่าสนใจมากกว่านี้ไหมครับ ขอบคุณครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่