[SR] Full Moon Create Your Journey | ไปบ้านต้นไม้แม่แมะ จ.เชียงใหม่ แบบไม่มีรถ ด้วยงบ 1,200 บ.

' บ้านต้นไม้แม่แมะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ '
เป็นจุดหมายหนึ่งที่นักล่าโฮมสเตย์และสายชิลทั้งหลาย
ไม่ควรพลาด ! ก่อนจะหมดหน้าฝนนี้ ปิงอยากชวนเพื่อนๆ
ไปสัมผัสชีวิตสโลๆที่บ้านต้นไม้ด้วยกัน โดยรีวิวนี้
ปิงให้ข้อมูลตั้งแต่เรื่องค่าใช้จ่าย การเดินทาง ฯลฯ
ถ้าพร้อมแล้ว ก็เก็บกระเป๋า ตามมาเล้ยยยยยย : D

ขอเริ่มจาก ' ค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ( ต่อคน ) ' ก่อนแล้วกันค่ะ
1. ค่าที่พัก 750 บ. / คน / คืน รวมอาหารเย็น, เช้า
2. ค่ารถประจำทาง ไป - กลับ เชียงใหม่ - เซเว่นแม่นะ 80 บ.
3. ค่ารถเหมา ไป - กลับ เซเว่นแม่นะ - บ้านต้นไม้ 300 บ.
( เที่ยวละ 300 บ. ไป 2 คน คนนึงจ่ายขาไป คนนึงจ่ายขากลับ )
4. ค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่น น้ำ ขนม ที่ซื้อขึ้นไปเอง หรือ กาแฟที่บ้านต้นไม้
*** ทั้งหมด 1,200 บ. พอดิบ พอดิบ ไม่รวมค่าตั๋วเครื่องบินจ้าววว ***

มาต่อกันที่ ' การเดินทาง '
จากขนส่งช้างเผือก ในเมืองเชียงใหม่ ให้เพื่อนๆนั่งรถประจำทาง
ที่เขียนว่า เชียงใหม่ - ท่าตอน - ฝาง บอกว่าลงที่เซเว่นแม่นะ
จากนั้นโทรให้คนที่บ้านต้นไม้ขับรถมารับค่ะ
เบอร์ติดต่อเดี๋ยวให้นะ ตอนนี้ให้ดูหน้าตาจุดที่ต้องขึ้น - ลงรถก่อน

จากขนส่งช้างเผือกมาเซเว่นแม่นะใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงนิดๆค่ะ
พวกเรามาถึงตอนบ่ายสามโมงครึ่ง คุณลุงก็มารอพวกเราแล้ว
ไปค่ะคุณลุงงงงง หนูพร้อมแล้ววววววววว * 3 *

จากเซเว่นแม่นะ พวกเราก็ขับรถคดเคี้ยวเข้ามาในหมู่บ้านแม่แมะ
คนที่เคยมา ' เฌอชีวา ' ก็จะรู้ดี เพราะที่พักอยู่ในหมู่บ้านเดียวกัน
ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีค่ะ มาถึงก็เช็คอิน + จ่ายค่ารถคุณลุงเลย

ขอเล่า background ของบ้านต้นไม้ให้ฟังก่อนว่า
ที่นี่เป็นโฮมสเตย์ในหมู่บ้านกลางป่า มีลำธารไหลผ่าน
ทำให้อากาศเย็นสบายทั้งปีค่ะ ส่วนตัวโฮมสเตย์เอง
ก็มีหลายห้อง มีทั้งแบบห้องน้ำรวม และ ห้องน้ำในตัว
ราคา 750 บ. / คน / คืน รวมอาหารเย็น, เช้า
อย่างที่บอกไปตอนต้นรีวิว หรือถ้าใครอยากทำกิจกรรมอื่นๆ
เช่น ไปน้ำตก ไปบ่อน้ำร้อน ดูช้าง ก็จองเป็น package
แล้วไปจอยกับกรุ๊ปอื่นได้ ส่วนใหญ่คนที่ซื้อ package
จะเป็นฝรั่งค่ะ แต่คนไทยอย่างเรา ได้ไปชิลสักคืนก็โอแล้ว
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ inbox เพจ
https://www.facebook.com/TreeHouseHideaway/
หรือจะโทร 081-958-5601 ก็ได้ค่าาาาาาาา : )

ห้องที่เราได้ ชื่อว่า ' บ้านต้นไม้สูง '
ข้อดีของห้องนี้คือจะได้ความเป็นส่วนตัว
ได้ความกรี๊ดกร๊าดตอนถ่ายรูป เพราะบ้านมันน่ารักกก
ต้องอาบน้ำชั้นล่าง และ ปีนขึ้นไปนอนชั้นบน
แต่ข้อเสียคือถ้าฝนตก น้ำฝนอาจจะไหลเข้ามาในบ้าน
เพราะมีต้นไม้ผ่ากลางห้องนอน ตกเบาก็พอได้
แต่ถ้าตกหนักคือบันเทิงแน่นอนนน อ่ะ ให้ดูๆๆๆ

ห้องน้ำ ทำดีมากกกกก

เก็บของเรียบร้อย พวกเราก็ลงมานั่งชิลตรงส่วนกลางค่ะ
เป็นส่วนที่เราชอบที่สุดในบ้านต้นไม้เลยยยย
ตัวบ้านยกเพดานสูง ทำให้อากาศถ่ายเท
มีโต๊ะให้นั่ง มีเปลให้นอน มีเสียงน้ำ เสียงนก
แค่นี้ก็เรียกว่า ' ความสุข ' แล้วแหละ :')

ใครอยากดื่มน้ำ ทานขนม หรือ อยากกินเบียร์
ก็มาเลือกได้ที่จุดนี้เลยยย แต่อย่าลืมบอกพนักงาน
และจ่ายตังค์ด้วยนาจาาาาาาา

แอบเห็นประตูห้องนอนรวมเปิดอยู่ เลยแชะมาฝากรูปนึง

5 โมง อากาศเริ่มเย็น คุณลุงก็มาก่อไฟให้พวกเราค่ะ
ชาวต่างชาติก็รับบริการนวดแผนไทยกันรัวๆ
ที่นี่ราคาน่ารักมาก ชั่วโมงละ 200 บ.

6 โมงตรง ได้เวลาอาหารเย็น
มื้อเย็นที่นี่จะเสิร์ฟต่างจากโฮมสเตย์อื่นๆที่เราเคยไป
ที่อื่นจะยกเป็นชุดมาให้ที่ห้องพัก มีกับ 3 - 4 อย่าง
แล้วแต่ที่ แต่ที่นี่คือทุกคนต้องกินรวมกันที่ส่วนกลาง
ตักจากถาดที่เตรียมไว้ให้ค่ะ วันนี้มีผัดหน่อไม้
ต้มข่าไก่ และ ไข่เจียว อร่อยทั้ง 3 อย่างเลยยยย

กินข้าวเสร็จ พวกเราก็นั่งคุย นั่งเก็บบรรยากาศกันต่อค่ะ
สักพัก พี่เจ้าของก็มาถามว่าอยากย้ายห้องมั้ย
เพราะเมื่อกี๊เห็นฟ้าแลบ ดูท่าคืนนี้ฝนจะตก
สุดท้ายเราก็ตัดสินใจย้ายห้องค่ะ จะได้ไม่ลำบากทีหลัง
ได้ย้ายมาอีกห้อง ที่แยกเป็นหลังออกมาจากบ้านต้นไม้
ก็เป็นส่วนตัวดีเหมือนกัน มีผีเสื้อมาต้นรับอยู่หน้าห้องด้วย55555

7 โมงวันรุ่งขึ้น พวกเราตื่นมาทานมื้อเช้าค่ะ
จริงๆจะตื่นสายๆก็ได้ เพราะอาหารมีถึง 10 โมง
แต่อยากได้ฟีลดูหมอกตอนเช้า ก็เลยตื่นเลย
แต่ดันเปิดประตูห้องไม่ได้ เพราะมีน้องหมามานอนกันไว้
5555555 พอเปิดได้ นางก็บิดขี้เกียจใส่ซะงั้นนน

นี่บรรยากาศรอบๆห้องที่เราได้ย้ายมาค่ะ

ขนมปังปิ้ง ไข่ลวก ข้าวต้มหมู แตงโม
และ โอวัลตินร้อนๆ รอพวกเราอยู่แล้วที่วนกลาง

ในส่วนของมื้อเช้ากลางหมอกนั้นนน...

ทานมื้อเช้าเสร็จ พวกเราก็เข้าห้องอาบน้ำ เก็บของค่ะ
นัดคุณลุงไปส่งที่จุดพักรถอ.เชียงดาว ตอน 9 โมง
1 คืนที่บ้านต้นไม้ ผ่านไปเร็วจริงๆ
ใครมีเวลา ปิงอยากให้ลองมาพักที่นี่สักคืนนะ
เพราะนอกจากบรรยากาศดีๆ และ อากาศบริสุทธิ์
ปิงว่าทุกคนจะได้รอยยิ้มกลับไป <3

บ๊ายบายน้องหมา บ๊ายบายหมู่บ้านแม่แมะ
บ๊ายบายความสดชื่นนนนนน เจอกันใหม่เร็วๆนี้

จากที่พัก คุณลุงก็ขับรถไปส่งที่จุดพักรถเชียงดาว
แล้วเราขึ้นรถประจำทางกลับเข้าตัวเมืองเชียงใหม่
ค่ารถ 40 บ. และ ใช้เวลา 2 ชั่วโมงนิดๆเหมือนเดิม
ต้องขอบคุณ ' บ้านต้นไม้แม่แมะ ' ที่ชาร์จพลังความ
สดชื่นให้เรากลับไปสู้กับงานและปัญหาชีวิตต่อได้
และ ขอบคุณ Full Moon Create Your Journey ที่
สนับสนุนให้เราออกเดินทาง และ เติมเต็มความเป็นตัวเอง
ด้วยประสบการณ์ใหม่ๆ เพื่อนๆสามารถติดตามรีวิวอื่นๆได้
ที่เพจ https://www.facebook.com/winefullmoon.official/

เข้ามาพูดคุยกับปิงได้ที่ https://www.facebook.com/BlissOutThere/
แล้วเจอกันใหม่ทริปหน้านะ บ๊ายบาย : D

ชื่อสินค้า:   บ้านต้นไม้ แม่แมะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่