สาวไซส์ใหญ่กับการแต่งตัวเยอะๆเที่ยวในต่างแดน +บอกแหล่งที่ซื้อเสื้อผ้า

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะและสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าค่ะทุกคน ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะชื่อพาวินนะคะเป็นสาวอ้วนหนึ่งคนที่ชอบแต่งตัว + ลองสไตล์ใหม่ๆไปเรื่อยๆ มีหลายๆคนทักมาสอบถามตลอกว่าซื้อเสื้อผ้าจากไหนบ้าง บางคนก็ปรึกษาว่าไม่ค่อยมั่นใจในตัวเองมีหลายๆคนบอกให้ตั้งกระทู้ในพันทิปเลย ซึ่งเราก็เห็นว่ามันก็ดีอาจจะได้เป็นแนวทางให้สาวๆหลายๆคนในที่นี่ด้วย ️
อย่างไรก็ตามเราไม่ใช่คนที่แต่งตัวดีเวอร์วังไม่ได้สวยไม่ได้แต่งตามเทรนได้ตลอดแต่เราแค่มั่นใจและรู้สึกดีกับตัวเองและแนะนำคนอื่นๆที่ชอบสไตล์แบบเดียวกัน.ในกระทู้นี้พาวินจะขอโพสรูปและพูดถึงชุดให้เป็นไอเดียสำหรับคนที่จะเดินทางไปเที่ยวช่วงวันหยุดนี้ + บอกร้านค้าในไอจีและนอกไอจีสำหรับเสื้อผ้าเผื่อจะสามารถเป็นลายแทงให้สาวๆหลายคนได้ ยิ้ม

เคยมีพี่คนหนึ่งได้รีวิวและตั้งกระทู้ไว่ว่า อ้วนแต่งตัวยังไงให้สนุกกับชีวิต
http://pantip.com/topic/33248762
สามารถเข้าไปดูได้นะคะ พี่เขาจะแนะนำการแต่งตัว ซื้อที่ไหนอะไรยังไงเป็นกระทู้ที่ดีมากสำหรับสาวๆแบบเรา

ก่อนอื่นเลยอยากจะเริ่มกับคำถามที่หลายๆคนถามเข้ามาบ้าง หรือเราได้ยินมานะคะ
(เป็นเพียงความคิดของตัว จขกท นะคะเพราะเรื่องแบบนี้เป็นคำถามที่ต่างคนต่างมุมมอง)

พี่ค่ะหนูอยากแต่งตัวแต่หนูไม่มั่นใจในตัวเองเลย ?
การที่เราจะแต่งตัวเราจะต้องเริ่มจากความคิดและความรู้สึกข้างในของตัวเรา
การที่เราจะแต่งตัวออกมานั้น จะสวยไม่สวยขึ้นอยู่กับความมั่นใจของเราค่ะ ️
นี่คือสิ่งที่ จขกท. คิดเสมอเวลาแต่งตัวนะคะ
- ฉันชอบสิ่งที่ฉันใส่อยู่
- ฉันดูดีตอนสวมใส่มันอยู่
- เสื้อผ้าเข้ากับเรา
- เราดูผอม ( กว่าปกติ)
- เราดูคูลและมีสไตล์มากๆ
การที่เราคิดและพูดถึงแต่ข้อดีมันจะเสริมสร้างความมั่นใจให้ตัวเองได้เยอะเลยค่ะ. การที่เรารู้สึกดีต่ออะไรบางอย่าง มุมมองที่เรามองสิ่งนั่นๆมักจะเปลี่ยนไปเสมอ ถ้าเราคิดบวก ทุกอย่างก็จะบวกไปหมด ( เราเป็นแบบนี้ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นไหมนะคะ)

หนูไม่กล้าแต่งตัวเลยค่ะ กลัวคนมองมาแล้วขำ?

คือเท่าที่ฟังมาคนไซส์ใหญ่แบบเราๆ ชอบคิดมากเรื่องสิ่งที่คนอื่นๆจะมองมา ( เพราะมันเยอะมากที่คนจะล้อจะพูดจะเรียกว่าอ้วนว่าหมูบลาๆ) ในมุมมองของเรานะคะ บางทีความอ้วนไม่ใช่เรื่องผิดคนอ้วนไม่ใช่ของแปลกหรือคนแปลกในสังคม แต่หลายคนทำให้เราดูแปลกแยก แต่นั่นไม่ใช่ ทุกคน, คนเรานะคะ ถ้าเขาจะนินทา หัวเราะหรือแกล้งเราเพื่อจะทำให้เราเสียความมั่นใจหรืออะไรก็ช่างเขาก็จะทำไม่ว่าเราจะคือใครก็ช่าง ถ้าเขามีความสุขที่จะเบียดเบียนคนอื่นก็ทำไปเลยค่ะ ปล่อยเขาไป
เพราะซึ่งเอาจริงๆเรากลับมองว่าไม่ว่าเราจะแต่งตัวเยอะแต่งตัวน้อย ถ้าคนคิดที่จะนินทาหรือพูดถึงเรา เราก็ทำอะไรไม่ได้ เราไม่สามารถห้ามความคิดของคนอื่นได้ แต่สิ่งที่เราทำได้คือ เลือกที่จะมองข้ามแล้วเปลี่ยนตัวเอง
ตัวเราเองนะจากเคยเด็กอ้วนคนหนึ่งที่ปล่อยตัว ไม่แต่งตัวไม่แต่งหน้า คิดเสมอว่าคนจะหัวเราะเราไหมถ้าเราแต่งตัวแบบนั้น เฮ้ยคนจะนินทาเราป่าวว่ะ คนจะคิดไหมว่าเราแบบแต่งตัวอะไรก็ไม่รู้ จนทุกวันนี้มันเลยจุดๆนั้นและปลงไปกับมัน
5 ทุกวันนี้ชอบแต่งตัวมากกกก มีความสุขมากกับการแต่งตัวมากขึ้น ไม่แคร์ว่าคนจะมองมาเท่าไหร่
เราถือคติ 1 อย่างคือ

" อยากแต่งอะไรแต่งไป ตราบใดที่ยังอยู่ในกาละเทศะ "

พอเราโตขึ้นเรื่องๆ เจอคนหุ่นแบบตัวเองเยอะขึ้นทำให้เราคิดว่าคนเราทุกคนมีความสวยที่ไม่เหมือนกัน เพียงแค่คนนั้นๆจะสามารถโชว์มันได้มากหรือน้อยขนาดไหนมากกว่าอีก. สาวๆไซส์ใหญ่แบบเราไม่ค่อยกล้าลองอะไรใหม่ๆซึ่งส่วนตัวเราอยากบอกว่า อย่าพยายามจำกัดตัวเองอยู่ในกรอบบางทีการก้าวออกมาจากสิ่งที่เราใส่อยู่ตลอด อาจจะทำให้เราค้นพบตัวตนตัวเองแบบใหม่ๆก็ได้นะคะ.
ซึ่งตัวเราก็เป็นอีกคนที่สมัยมัธยม ใส่แค่ เสื้อยืดกับกางเกงยีนส์ขาสั้น แค่นี้จบ แต่พอได้มาลองใส่เกาะอกบ้าง กางเกงขายาวบ้าง กระโปรงบ้าง ก็ค้นพบ ( อาจจะคิดไปเอง55555) ว่ามันไม่ได้แย่นึ่หว่าาาา

โอเคกลับมาเข้าเรื่องการแต่งตัวไปเที่ยว พอดีเพิ่งกลับมาจากการไปเที่ยวฮ่องกงกับที่บ้านมา อากาศอาจจะไม่ได้หนาวมากๆเหมือน เกาหลี ญี่ปุ่น ยุโรป อะไรงี้แต่ว่าอยากให้เก็บไปเป็นไอเดียสำหรับทุกคนนะคะ ( ถ้าอยากแต่งคล้ายๆเราแนะนำ "ลองจอน" สักชั้นถึงสองชั้นในกรณีที่หนาวมากนะคะ ( แนะนำของ uniqlo เลยมีไซส์ใหญ่ + ราคาโอเค)
เวลาจะไปเที่ยว ตัวเราจะคิดอยู่สามอย่าง
1) แต่งเยอะได้ไม่มีใครรู้จักเราหรอก
2) ต้องสู้คนอื่นๆในบ้านได้ ( เยอะทุกคน)
3) ต้องไม่หนาวตาย

อันนี้เป็นชุดที่เราจัดไปสำหรับทริปนี้นะคะเผื่อจะเป็น outfit idea ให้หลายๆคนได้
คือพอดีไปกับที่บ้านนะคะ ขนชุดไปเยอะพอสมควรอยากแปลกใจว่าทำไมชุดเยอะ 55555

อันนี้เป้นชุดวันที่สองนะคะ ( วันแรกนั่งเครื่องไปถึงดึกเลยไม่ได้ถ่ายรูปอะไร) เนื่องจากอากาศวันที่สองไม่หนาวเลยอากาศแบบเย็นๆชิวๆ
จริงๆ ลุคนี้ถ้าใครไม่ชอบสีชมพูหรือสีอ่อนๆ แนะนำให่สั่งเป็นหนังดำ กับกระโปรงพีชอาจจะเป็นสีเขียวเข้มก็ดูดีนะคะ
อันนี้รายละเอียดเสื้อผ้านะคะ
เสื้อหนังคือของ  Forever21+
กระโปรง pull and bear
เสื้อสีขาวคือเสื้อยืดเฉยๆ

ชุดนี้สำหรับคนที่ไม่ชอบแนวหวานๆมากไป
หาเสื้อโค๊ทสั้นสักตัว มาใส่คู่กับกางเกงขายาวแว่นตาเลนซ์สีชมพูบ้าง เหลืองบ้างเพิ่มความแนวไปในตัวให้กับตัวเอง

ชุดนี้บอกเลยว่าได้รับแรงบันดานใจมาจาก KYLIE ที่รักของจขกท.
นางใส่ชุดสีเนื้อกับเสื้อยีนส์ ด้วยความที่ชอบนางอย่างรุนแรงจะต้องจัด
ถึงชุดนี้จะทำให้ดูอ้วนก็เถอะ
กางเกงสีชมพูของ asos ค่ะ
เสื้อตัวในของ PULL&BEAR
เสื้อยีนส์ซื้อที่ export shop (จำชื่อเต็มไม่ได้)

ชุดนี้เราใส่เดินเล่นรอบๆเกาะฮ่องกง เนื่อจากใส่กับผ้าใบทำให้เดินได้เยอะขึ้นไม่ปวดเท้า
กางเกงขายาวสีขาวกับเสื้อหนังสีเนื้อ ชุดเบสิคๆแต่ถ้าเพิ่มfur เข้าไป (แน่นอนว่าไม่ใช่ขนสัตว์จริงค่ะ สงสารรร )นอกจากจะเพิ่มความอลังให้ชุดดูมีความเยอะขึ้นและความอบอุ่นให้ตัวเอง วันนั้นอากาศประมาน13องศา ชุดนี้อยู่ได้ชิวๆเลยค่ะ ถ้าใครกลัวหนาวก็ใส่ลองจอนเข้าไปสักตัว

ชุดนี้เป็นอีกชุดที่สามารถใส่ที่ไทยได้นะ เป็นจับเดรสสายเดียวกับเสื้อแขนยาวมาใส่คู่กันซึ่งถ้าที่ไทยร้อนก็ใส่เป็นเสื้อยืดได้ชิวๆเลย
+ สามารถหาโช๊คเกอร์มาใส่คู่กันได้ด้วยเลยล่ะค่ะ

เสื้อตัวนี้ซื้อมาจาก  H&M เห็นที่พารากอนยังมีขายอยู่ค่าา ใครชอบรีบไปจัดเลยเป็นไหล่ตกนิดๆ คล้ายๆกับของ  zaraที่เคยออกมา
แต่สีตัวนี้เป็นสีเขียวอ่อนๆน่ารักมากก ใส่กับกางเกงขายาวสีขาวกับผ้าพันคอได้เลย

เสื้อยีนส์ กับยีนส์ขาด
ยีนส์ขาดตัวนี้ จขกท ไปซื้อกางเกงขายาวมาแล้วไปตัดให้มันขาดเอง ใส่ไป+สักไปชายจะเริ่มลุ่ยออกมาเองเลยจ้าาา
เสื้อโค๊ทตัวนี้เป็นของ ZARA

โซนช็อปเสื้อกันหนาวที่ไหนดี?

เสื้อโค๊ท

ทุกคนสามารถหาเสื้อโค๊ทได้ที่ Uniqlo, H&M (แว๊บไปเห็นว่าตอนนี้มีเสื้อโค๊ทยาวสีเทาสวยมากกก), Zara, pull&bear, Topshop (บางรุ่น ) และ mark and spencerค่ะ แนะนำให้ซื้อเป็นพวกแบรนด์ประมานนี้เพราะทรงของเสื้อจะดีกว่าตอนเลือกซื้อพยายามเลือกสีที่เบสิคเพราะมันจะใส่ได้นานกว่าค่ะ เพราะถ้าเป็นสีๆเราจะเบื่อง่าย + เทรนมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ถ้าสีที่แนะนำที่สุดคือสีดำ,สีน้ำตาล + สีเทาจ้าา จะสั้นจะยาวก็ได้หมดเลยยยย

เสื้อหนัง
เสื้อหนังไซส์ใหญ่ที่จะมีให้เลือกจะหลายสีที่สุดจะมาจากแบรน Forever21+  ซึ่งเป็นไลน์สาวไซส์ใหญ่จากแบรนด์  Forever21 จ้าาา
เราพรีมาจากร้าน @classyplussize ในไอจี
กับอีกร้านใน Facebook  คือ FashionKiller  แต่ต้องลองเช็คดูเรื่อยๆว่าล็อตนั้นจะมีเสื้อหนังไหมนะคะ
ปล. สำหรับเสื้อหนังแนะนำประเทศที่หนาวประมาน 10 องศาขึ้นไป ไม่งั้นอาจจะหนาวเกินไปได้ค่ะ

เสื้อยีนส์
เป็นคนที่รักการใส่เสื้อยีนส์มาก มีทั้งสำหรับน่าหนาว และใส่ปกติในไทย
เสื้อยีนส์ เราได้มามือสองจากซื้อมา250บาท วังหลัง มีแบบให่เลือกเยอะ แต่ต้องลองแวะไปดูเรื่อยๆ แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้ร้านจะยังอยู่ไหมนะคะ
แต่เห็นมีร้านในไอจีที่ขายเสื้อยีนส์อยู่บ้าง.
กับอีกร้านคือ EXPORT SHOP ในเซ็นทรัล ราคาถูกแต่เป็นของมีตำหนินิดหน่อย อย่างเสื้อในรูปเราได้มาจากร้านนั้นค่ะ

เนื่องจากเป็นคนไม่ค่อยใส่เสื้อผ้าที่ขายตามร้านคนอ้วนทั่วไป เพราะคิดว่าสเกลของชุดพออยู่บนตัวเรามันไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ซื้อมากี่ทีก็ไม่เคยใส่เลย
แต่ถ้าใครมีเวลาว่าแนะนำให้ไปเดินกรุงทองพลาซ่า เพราะชุดที่ขายจะมีคล้ายๆในไอจี แต่เราจะได้เห็นของจริงก่อนซึ่งมันดีกว่าเยอะเลยยยยย ปลิ้มมมมม
ส่วนตัวเราแล้วเราเลือกที่จะซื้อของจาก ASOS.com เยอะหน่อย ( แต่ต้องพรีมานะคะ มีทุกแบบทุกสไตล์เลย )
ส่วนมากจะซื้อพวกกางเกงจาก asos หมดเลยเพราะเราชอบทรงมันค่อยข้างโอเคกับคนสะโพกใหญ่แบบเราเลยล่ะค่ะ

ปล. เดี่ยวจะมาโพสร้านในไอจีให้ในคอนเม้นนะคะ
FACEBOOK : Phawin Chaicheewinlikit นะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่