[CR] ' ฮ่องกง กินเรื่อยๆ เหนื่อยก็ไม่หยุด '

รอบปีนี้ .. มีธุระต้องไปฮ่องกงตลอด และแต่ล่ะครั้งจะพยายามหาของกินใหม่ๆเรื่อยๆ

รอบนี้ก็เช่นกันครับ ไม่ซ้ำกับ 3 รีวิวก่อนเลยสักร้าน ..
และคล้ายๆเก็บตกร้านที่เล็งแล้วในหลายๆครั้งก่อนครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ลุยกันเลยครับ ..
ออกจากสนามบิน อยากจะแนะเผื่อเป็นช่องทางนะครับ
โดยที่ไม่ต้องต่อรถสาย A21 ที่คิวยาว และค่ารถค่อนข้างแพง  (33 เหรียญ)
โดยที่มาต่อรถสาย S1 หรือ S56 อยู่ป้ายเดียวกัน ค่ารถ3.2 เหรียญ มาลงที่ Citygate สถานี Tung Chung
คิดว่าหลายๆคน ต้องซื้อ one day pass อยู่แล้ว เราก็เริ่มใช้ one day pass จากจุดนี้ไปเลย
สรุปเข้าเมืองเสีย 3.2 เหรียญเท่านั้นครับ

ข้อมูลส่วนมากมากจาก  IG พี่แป๋ว Eatlike852 , หนังสือ Michelin Guide , เวบรีวิวต่างๆของฮ่องกง และ Openrice hk เช่นเดิมครับ
ร้านแรกเห็นแค่รูปใน IG พี่แป๋ว กดแผนที่แล้วอาฆาตทันที

美味佳-串燒
สถานี Hung Hom ทางออก B1
เปิด 6.00 - 18.00 หยุดวันอาทิตย์

สถานี Hung Hom จริงๆมาไม่ยาก เดินจาก สถานี Tsim Sha Tsui มา East Tsim Sha Tsui
ขึ้นรถไฟสายสีม่วง ป้ายเดียวถึงครับ

ออกมาร้านนี้เป็นร้านแรก ที่ผมว่าเซิชกูเกิ้ลแมพแล้วพาเดินอ้อมโลก

นี่คือเส้นทางอ้อมโลก ผมซ่อนให้แล้วกันครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เพราะฉนั้นอย่าสนใจครับ เดินตาม Sky walk อย่างเดียวเลยครับผม

เดินไปสุดทางเจอทางลง ป้ายบอกทางแล้วเดินทะลุซอยตรงทางลงไปเลย

พอถึง Bulkeley Street ก็เลี้ยวขวานิดเดียวถึงเลยครับ

ร้านนี้คนจะเต็มตลอดเวลา แต่ไม่ถึงกับยืนรอคิวนานๆ ..
เจอเมนู .. เงิบ

เปิดรูปสั่งแบบรัวๆ
ได้น้ำจับเลี้ยง กลิ่นคล้ายๆเฉาก๊วยมาซดเย็นๆก่อน

สักพักสิ่งที่รอคอยก็มา  
ก๋วยเตี๋ยวหลอด Evolution มาอีก 2 ชั้น  ...

เส้นก๋วยเตี๋ยวหลอด เหนียวนุ่ม ซอสราดสไตล์แบบเคยกิน หวาน เค็มหอม
กลิ่นกะทะทอดมาหอม และยังมีไข่ที่คั่วมาด้วยเพิ่มอรรถรสเข้าไปอีกครับ
จานนี้ส่วนตัวให้ 15/10 (ร้านที่ Sham Sui Po ให้ 10/10 )

อุตส่าห์มาแล้ว แถมหลงตอนแรก เลยเปิดรูปสั่งเมนู สุดฮาร์ดคอร์ อีก 1 เมนู ลองของมันซะเลย
รอไปเกือบครึ่งชั่วโมงครับ กว่าจะมา

มะเขือเผาโรยเครืองเทศ เนื้อมะเขือนุ่มแบบเอาตะเกียบคีบกินได้สบาย
กลิ่นเครื่องเทศไม่เคยคุ้นมาก่อน (กัดฟันลองกินไปครึ่งลูก แบบเดิมๆ) ซึมซับบรรยากาศ

ก่อนจะละเลงกับซอสก๋วยเตี๋ยวหลอด จนจบลูก ... ไม่งั้นเอาไม่อยู่จริงๆครับ

สรุปมื้อนี้ ฟินระดับ 8 กะโหลก กับก๋วยเตี๋ยวหลอด
และได้รับรสพิศดารจากมะเขือ ค่าเสียหาย 39 เหรียญ
ถ้ามีโอกาสแนะนำว่าต้องลองมากินครับ Love สุดๆจริงๆครับผม

หลังจากนั้นก็ไปทำธุระให้มันเสร็จๆ ... แล้วก็มุ่งหน้าไปร้านที่เล็งไว้ตั้งแต่ คราก่อน(อีกแล้ว)

kwan kee claypot rice
สถานี Sai Ying Pun ทางออก A1
เปิดทุกวัน จันทร์ - เสาร์ 11.00 – 00.30 น., อาทิตย์ 18.00 – 00.30 น.

ออกจากสถานีแล้วเดินมาทางขวา ผ่านโรงแรม Best Western (แต่ก่อนก็เคยมาพัก แต่ไม่เคยรู้จักร้านนี้ 55)
เลยมานิดเดียว ร้านอยู่ในซอยทางขวามือเลยครับ (รูปหน้าร้าน ผมถ่ายหลังจากกินเสร็จนะครับ)

ร้านนี้จากข้อมูลที่ได้มาจากหลายๆแหล่งข้างต้น สรุปได้ว่า เป็นร้านที่ไร้เทียมทาน นักกินชาวฮ่องกงยกให้เป็นจ้าวแห่งข้าวอบ
รอคิวนาน ต้องจอง บางทีมารอคิวถึง 2-3 ชั่วโมงยังมี บลาๆๆ
มี 2 สาขา สาขาที่ผมมาคือสาขาหลัก ลองสุ่มๆมาเผื่อฟลุคแล้วก็ฟลุคจริงๆครับ
คือมาหลังจากฝนหยุดนิดเดียว เลยได้ที่นั่ง VIP เจ๊ที่รับออเดอร์ถามว่า นั่งนี่ได้มั้ย ผมรีบนั่งก่อนตอบว่าได้เสียอีก

หลังจากคุยกันรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง สุดท้ายเปิดรูปเหมือนเดิม จิ้มๆๆ ..
และสิ่งที่รอคอยก็มาถึงในเวลาไม่นานครับ

ผมเลือกตามใจ ที่อยากกินเลย ข้าวอบหน้าเนื้อใส่ หวาดต๋าน (ไข่) และเพิ่ม กุนเชียงอีก

หลังจากได้ทีก็ ใส่ซอสแล้วคลุก ..

และแน่นอน เป็นเมนูที่เมื่อคลุกแล้วหน้าตาค่อนข้างแย่  555
เนื้อนุ่มมาก หอมกลิ่นข้าวก้นหม้อ ไข่นัวๆเพิ่มความหอม และเอารสเค็มหวานจากกุนเชียง
ข้าวตรงก้น ต้องขูดๆ ขึ้นมา มันอร่อยก็ตรงนี้ด้วยครับ
รสชาติข้าวกับเครืองมันจะพอดีๆ ไม่ปรี๊ดแหลมรสใดรสนึง

จากที่เคยกิน 4 Season ตรง Yau Ma Tei มาหลายครั้ง

สุดท้ายต้องบอกเลยว่ายอมสิโรราบให้ Kwan Kee แบบชัดเจน

ค่าเสียหายมื้อนี้  93 เหรียญ ...
ต่อไปถ้ามีคนถาม ผมจะแนะนำร้านนี้แทน 4 Season แน่นอน (แต่จะบอกข้อแม้เค้าก่อนครับ 55)

หลังจากจบอาหารคาวเลยไปต่อของหวานที่ไม่ได้มาคราก่อน
1ในร้าน ที่ มิชลีนไกด์มี 2016 แนะนำ

Mammy Pancake
สถานี Tsim Sha Tsui ประตู D2
เปิดทุกวัน 12.30 - 21.00

เลือกเมนู จ่ายเงิน รับบัตรคิว รอเรียก ..

บางร้านทำรอลูกค้า ส่วนมากที่เจอก็ซื้อกินเพราะไม่ต้องรอ
ร้านนี้ทำสดๆ กรอบนอก นุ่มใน กัดออกมาเป็นคำๆ พอดีๆเลยครับ
ผมเลือกไส้ช๊อคชิพ หวานกำลังกิน 20 เหรียญครับ

จบวันแรกแบบชิลๆ ..
เดี๋ยวมาต่อเลยครับ
ขอบคุณครับ
ชื่อสินค้า:   ฮ่องกง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่