สมควรบริจาคเงินให้ครอบครัวที่ยากจนแต่มีลูก15คนแล้วไม่ยอมทำหมันไหมคะ?

สมัยนี้มีครอบครัวหลายครอบครัวที่หาเช้ากินค่ำ อยู่ห้องเช่าแคบๆ แต่ขยันปั้มลูกเรื่อยๆ คนเป็นแม่ไม่ยอมทำหมัน จนลูกเต็มบ้าน 10-15คน อนาคตก็ต้องมีหลานอีกเยอะแยะแน่ๆ หากคนบริจาคเงินหรือสิ่งของไปให้คิดว่าสมควรไหมคะ เหมือนสนับสนุนให้คนเป็นแม่มักง่ายหรือเปล่าคะ?
(คนเป็นแม่ก็ดูภูมิใจมากๆที่คลอดลูกมาได้เยอะแยะ ถึงจะไม่มีปัญญาเลี้ยงก็เถอะ)

ในกรณีอื่นๆก็เช่นกัน แบบตามข่าวมักจะมีครอบครัวมีลูกเยอะแยะออกมาขอเงินหรือของบริจาค
ส่วนตัวรู้สึกว่าเป็นไปได้สูงที่เด็กเหล่านั้นอาจเป็นภาระสังคมค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 30
1.พ่อแม่เด็กนับถือศาสนาพุทธ ไม่ใช่ศาสนาอื่น ๆ ใด ๆ (แถบนั้นมีศาสนาอื่น ๆ ก็จริง แต่บ้านนี้ศาสนาพุทธ)
2.บัญชีที่ลงในข่าว เป็นบัญชีสาขาแม่น้ำซึ่งไม่ใช่บัญชีโดยตรงของแม่เด็ก แต่บัญชีนั้นเป็นของลูกสาวคนโต
ที่มีลูกแล้วนำมาให้แม่ลูก 15 เลี้ยง(ส่งมาให้แม่ตนเองเลี้ยงนั่นเอง หลานยาย) ซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อโอนไป ลูกสาวคนโตจะนำไปให้กับแม่ของตนและน้อง ๆ ที่บ้านเกิดหรือไม่
3.จากข่าวแม่ลูก 15 และผู้สื่อข่าวไม่ได้ขอเครื่องอุปโภคบริโภค แต่ขอเงินเพื่อขยับขยายสร้างบ้าน (อ่านดีๆ)
4.คนแถบนั้นไม่เคยให้เครื่องใช้อุปโภคบริโภค แปลกไหม (คนแถบนั้นทำไมถึงไม่ให้ หรือยังไง หรือให้แล้วไม่รับ)
5.คุณหมอ อสม เพื่อน คนรู้จัก บอกให้ทำหมัน  "ไม่" เป็นคำตอบสุดท้าย แล้วก็ไม่มีใครกล้าแนะนำอีกเลย
6.ข่าวเด็กเกิด ร.พ.ในเมือง ....
7.ไม่สงสัยเหรอทำไมไม่มีเงินเก็บเลย ... ไปกับอะไรบ้าง  ไม่ใช่แค่ลูกดก แต่ต้องมีอะไรมากกว่านี้

--- ลองถามคนแถบนั้นก็เป็นที่รู้กัน ไม่ค่อยเข้าไปช่วยเหลือเท่าไหร่ แปลกไหม
--คนไหนทำบุญกับอะไรอยู่ก็เจียดไป ส่วนถ้าตั้งใจช่วยเหลือเด็ก 15 คนก็เป็นบุญ
เพียงแต่แนะนำว่า ทำบุญกับครอบครับที่เราเห็นว่าลำบากจริง ๆ ดีกว่า เพราะการเสพสื่อเราไม่เห็นด้วยตนเอง
ทั้งสภาพสิ่งแวดล้อม การใช้ชีวิตอยู่ การทำมาหากินของเขา การดำเนินชีวิตจริงๆ ของเขาค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 94
ลองไปดูอีกครอบครัวสิคะ พี่วินมอไซค์ที่ดังแพ้เรื่องนี้นิดนึง
พี่เค้ามีลูก 2 คน ชายหญิง ภรรยาหนีทิ้งลูกไว้ ขับวินเลี้ยงลูก
ลูกชายต้องดรอปมาปีนึงเพราะที่บ้านไม่มีเงิน
พี่เค้าเลือกวิ่งวินเพื่อดูแล รับ-ส่ง ลูกสาวคนเล็ก
แล้วมีผู้ชายคนนึงไปเจอพี่แกนั่งอยู่กับลูกสาว แล้วได้ยินบทสนทนาพ่อลูกว่า
"ให้พ่อวิ่งได้สักรอบนะลูก จะได้มีเงินให้หนูไปโรงเรียน"
สุดท้ายผู้ชายคนนี้ยอมเปลี่ยนจากนั่งแท็กซี่มาอุดหนุนพี่วิน โดยให้เงินไป 100 บาท
ทั้งที่ค่าโดยสารเพียงแค่ 80 บาท แล้วตกเย็นก็ไปเยี่ยมพี่เค้าอีกครั้ง
เพราะสงสาร ไปถึงพี่เค้ามีเพียงห้องเช่าขนาดเล็กที่นอนคนเดียวยังเหนื่อย
แต่นี่นอนกัน 3 คน ผู้ชายคนนี้จึงถ่ายรูปมาลงโซเชียลและให้เงินอีก 500 บาท
แต่แกไม่ยอมรับ เค้าบอกจะเปิดบัญชีช่วยเหลือให้ แกก็ไม่เอา
แกบอกแค่ว่าไม่ต้องการให้ใครมาเดือดร้อนด้วย ขอแค่มีงานทำแล้วเลี้ยงลูกได้ก็พอ
แต่สุดท้ายผู้ชายคนนั้นก็พูดจนแกยอมรับเงิน 500 บาทไป แต่แกก็ไม่ยอมรับเงินบริจาค
แกไม่ได้หยิ่ง แต่แกบอกว่าลูกสองคนแกต้องรับผิดชอบเอง ไม่ต้องการให้ใครมาเดือนร้อนด้วย
เพราะเชื่อว่าทุกคนต่างก็มีภาระด้วยกันทั้งสิ้น
ดูเอาแล้วกันค่ะ ว่าครอบครัวไหนน่าช่วยเหลือมากกว่ากัน
ความคิดเห็นที่ 9
เราไม่ช่วยค่ะ
จะว่าใจร้ายก็ได้ แต่เราอยากช่วยคนที่สมควรช่วยมากกว่า

ลูกเยอะ เพราะอะไร?   มีลูกมันทุกปี เพื่ออะไร?
ทำไม ไม่ทำหมัน ทั้งที่หมอพยายาบาลเค้าบอก เค้าแนะนำกันจนปากเปียกปากแฉะ
อ้างว่าทำหมันต้องพัก 2-3วันไม่มีคนดูลูก  แล้วสามีล่ะคะ

ถ้าเด็กๆและตัวแม่ ช่วยกันทำมาหากิน
แล้วมันสุดจริงๆ ลำบาก บ้านช่องผุพัง ไม่มีที่อยู่
อันนั้นอีกเรื่อง

นี่มีที่อยู่ที่กิน แถมฟินท้องได้ตลอดๆ ไม่เห็นบอกว่าทำงานอะไร
เด็กๆมีส่วนช่วย หรือแบ่งงานอะไรยังงัยกันบ้าง ก็ไม่รู้
นอกจาก ท้อง  ท้อง  ท้อง  ลูกเต็มบ้าน มีอะไรให้สงสารอีก เราก็นึกไม่ออกจริงๆค่ะ

เราดูรายการเพลงปลดหนี้ แต่ละเคส น่าช่วยกว่าเยอะ
คนทำมาหากิน ขยัน อดทน แต่ไม่มีโอกาส
มีอีกมากที่สมควรช่วย
แค่มีลูกมากจนมาเป็นภาระสังคมเนี่ย ไม่น่าสงสารเลยค่ะ
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ครับ มีปัญญาปั้มลูกได้ ต้องมีปัญญารับผิดชอบในสิ่งที่ทำครับ
ความคิดเห็นที่ 29
ไม่ช่วยครับ
ไปช่วยอุดหนุนแม่น้องการ์ตูนดีกว่า
คืออ่าน ดูข่าว พิจารณาแล้วว่า
ทำตัวเอง ไม่ได้คิดก่อน กินขี้ปี้นอน แล้วออกลูกมา
เลี้ยงไม่ไหว จะผลักภาระให้สังคม
ดูเหมือนจะไม่คิดอะไร ใครแนะนำอะไรก็ไม่เชื่อ
ก็ช่วยตัวเองไปเถอะ
ความคิดเห็นที่ 32
ตอนนี้ทราบข้อมูลจากบางท่าน ที่อยู่ละแวกใกล้เคียงผ่านหลังไมค์แล้วนะคะ
รู้สึกว่าขอเอาเงินไปบริจาคให้เด็กที่ถูกรถกระบะชนดีกว่าค่ะ สบายใจกว่าแน่นอน

ดีใจมากๆค่ะที่ได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา มันทำให้รู้สึกคนบางคนไม่สมควรได้รับความช่วยเหลือจริงๆค่ะ
บางครั้งของบริจาค เงินบริจาค อาจไปไม่ถึงมือเด็กแน่นอน แต่อาจกลับกลายเป็นสนับสนุนคนไม่ดีแทน
เราจะทำบุญบริจาคอย่างมีสติมากขึ้น ไม่ยึดเอาความสบายใจของตนเองเพียงอย่างเดียว แต่ต้องมองความจริงควบคู่ไปด้วย
หากเราบริจาคหรือทำบุญไป โดยไม่ไตร่ตรอง อาจจะเป็นการ ส่งเสริม คนไม่ดี ในสังคมก็ได้นะคะ

ถามว่าลังเลไหม ตอบเลยค่ะว่าทีแรกลังเล เพราะเราใส่ใจทุกความเห็นในพันทิปจริงๆ แต่ละท่านมีเหตุผลที่ดีมากๆค่ะ ทั้งคนที่บอกว่าไม่ควรช่วย และควรช่วย

แต่ขอตัดสินใจไม่ช่วยค่ะ หลังจากได้ทราบข้อมูลอย่างบาง (อย่าถามมานะคะ ไม่ขอระบุค่ะ คิดว่าเป็นเรื่องที่ทุกท่านคาดการณ์ได้ง่ายๆ)

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะคะ เราได้ข้อคิดมากมายจากทุกความเห็นจริงๆ ค่ะ

(เจ้าของกระทู้ไม่สะดวกซื้อของและส่งไปให้จริงๆค่ะ ปกติหากบริจาคจะบริจาคผ่านได้แค่ Internet banking )
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่