ขอปรึกษา คดีฉ้อโกงค่ะ

พอดีมีคนรู้จัก  เค้าถูกจับกุมคดีฉ้อโกง  

ซึ่งรายละเอียดที่เราพอรู้คือ  เค้าไปชวนคนอื่นให้มาร่วมลงทุน  แต่เค้าไม่ได้ทำตามที่พูด คือเอาเงินเค้าไปแล้วก็ไม่คืน

แล้วคนที่ถูกเอาเงินไป เค้าก็ไปแจ้งความ เป็นคดีฉ้อโกง  

ถูกจับเข้าคุก เค้าบอกต้องใช้วงเงินประกันตัว 1 ใน 3  ซึ่งก็มากเหมือนกันค่ะ และบอกว่าหากส่งฟ้องศาลก็ต้องจ่ายอีก 1ใน 3 ในการประกันตัว

งั้นก็เท่ากับ เหลือยอดหนี้อีกแค่ 1 ส่วนเอง  ทำไมเงินประกันตัวมันมากจังเลยค่ะ

เราสงสัยว่าคดีแบบนี้ ตำรวจเค้ามีอะไรกับเจ้าทุกข์มั๊ยคะ  เพราะดูตำรวจจริงจังในการทำงานมาก  ถึงขนาดไปตามจับเค้ามาจากพื้นที่อื่นอีก

แล้วเราจะทำอะไรเพื่อเป็นการช่วยเหลือเค้าได้บ้างมั๊ย เค้าก็แก่มากแล้ว  เราควรเรจายังไงกับเจ้าทุกข์ดี  แต่ถ้าให้นำเงินทั้งหมดไปคืนทีเดียวเราคงทำไม่
ได้ค่ะ

ตอนนี้เราสงสารลูกเค้ามาก  ที่ต้องมาเป็นทุกข์เรื่องที่ตัวเองไม่ได้ก่อ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่