US confederate flag อะไรคือปัญหาครับ งง?

ผมมีความรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์อเมริกาไม่มากนัก พอรู้เรื่องเกี่ยวกับ Civil War บ้างแบบงงๆ ไม่ปะติดปะต่อ เท่าที่ผมเข้าใจคือ

1. ธงกากบาทสีน้ำเงิน มีดาว บนพื้นแดง เรียกว่า confederate flag เป็นธงของฝ่ายใต้ใน Civil War ซึางไม่สนับสนุนการเลิกทาสในอเมริกา อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

2. ถ้าผมเข้าใจถูกในข้อ 1 ธงนี้ย่อมมีความหมายแฝงเกี่ยวกับการเหยียดผิวของคนผิวดำใช่ไหมครับ?

3. ถ้าผมเข้าใจถูกในข้อ 2 สหรัฐอเมริกาซึ่งตอนนี้ก็เป็นประชาธิปไตยแล้วและต่อต้านการเหยียดผิว (ซึ่งผมก็เข้าใจครับว่ายังมีกลุ่มที่เหยียดผิวอยู่) แต่ก็เห็นข่าวที่เพิ่งมีการเชิญธง confederate ลงจากเสาหน้าที่ว่าการของรัฐๆ หนึ่ง (จำไม่ได้ว่ารัฐอะไร) คือถ้านโยบายของประเทศต่อต้านการเหยียดผิวแล้ว ทำไมเขาถึงปล่อยให้รัฐนี้ใช้ธง confederate ที่มีความหมายเกี่ยวกับการเหยียดผิวมาตั้งนานละครับ?

4. ยิ่งวันนี้มาอ่านข่าวรัฐโอคลาโฮมาต้อนรับ ปธน. โอบามา ซึ่งทุกคนรู้ว่าเป็นคนผิวสี ด้วยธง confederate เหมือนจะเป็นสัญลักษณ์ต่อต้านโอบามา แต่กลายเป็นว่าแกนนำกลุ่มนี้เป็นชายผิวดำเสียเอง คือมันยังไงกันครับ?

งงซ้อนงงหลายตลบมาก วานผู้มีความรู้มาไขข้อข้องใจเป็นวิทยาทานสำหรับคนรู้น้อยอย่างผมด้วยเถิดครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่