------ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการปลูก&ขยายพันธุ์กุหลาบหินจ้าาาา-----

เรื่องมันมีอยู่ว่า กุหลาบหินที่เราซื้อมาปลูก
ยิ่งปลูกมันก็ยิ่งไม่สวยอ่ะค่ะ

อย่างต้นแรก ซื้อมานี่กรี้ดเลย ชอบมากกก

ปัจจุบันจากไปนานแล้วค่ะ
ปลูกไม่นานก็ใบร่วงกราว เหลือแต่ตอ
มันเป็นเพราะอะไรคะ????
น้ำเยอะเกิน หรือน้ำน้อยเกิน หรือแดดน้อยเกิน???

ต้น 2

ปัจจุบันยังอยู่ค่ะ แต่ใบตรงฐานล่างร่วงหมดเช่นกัน
สภาพเลยกลายเป็นต้นไรไม่รู้ ก้านยาวๆ ยื่นขึ้นมาแล้วค่อยมีใบตอนบน
(ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ รู้สึกอาย)
แต่ยังดีค่ะ ตอนนี้มีลูกๆ งอกขึ้นมาเพิ่มตรงโคนต้นค่ะ ^^

ส่วนต้นสุดท้าย

อันนี้ตอนซื้อมาเม็ดๆ มันอวบอ้วนชิดๆ กันดี
แต่ทำไมเราปลูกๆ ไป ก้านมันยืดยาวววว
เมล็ดก็ค่อยๆ ห่างๆๆๆๆ กันออกไป
ไม่ชิดสวยเหมือนตอนซื้อละคะ???

และที่ต้องการทราบอีกอย่าง คือ
นอกจากเอาใบที่ร่วงๆ มาชำแล้ว
เราสามารถตัดกิ่งยอดมาปักดินเพื่อขยายพันธุ์ได้มั้ยคะ??

คือพยายามค้นหาในกูเกิ้ลแล้ว
แต่เจอแค่ชำด้วยใบ แต่ไม่มีชำด้วยการปักกิ่งยอดอ่ะค่ะ
เผอิญเราอยากตัดแต่งกิ่งต้นที่ 3 ให้มันสั้นๆ หน่อย
(ตอนนี้เก้งก้างมากๆ)
เลยตัดมาปักในดินอยู่แบบงูๆ ปลาๆ ไม่รู้ได้มั้ย
ถ้าทำได้ ต้องตัดสั้นขนาดไหนคะ
ตอนนี้เราตัดยาวประมาณ 5 cm ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค้าาาาาาาาาาา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่