ยศทหาร ตำแหน่งข้าราชการของจีนสมัยโบราณมีอะไรบ้าง และแต่ละตำแหน่งทำหน้าที่อะไร

ตามหัวข้อเลยค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบที ถ้าไม่ได้ยังไงช่วยบอกแหล่งข้อมูลให้ก็ยังดีค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ฝ่ายพลเรือน
1. ขุนนางขั้น 1 อัครมหาเสนาบดี 丞相 ประจำสำนักเหมินเซี่ยเสิ่ง (門下省) เป็นหัวหน้าขุนนาง (เทียบเท่านายกรัฐมนตรี)
2. ขุนนางที่มีศักดิ์เสมออัครเสนาบดีมี 2 ตำแหน่ง คือ เสนาบดีสำนักตรวจราชการหรือซ่างซูเสิ่ง (尚書省) กับเสนาบดีสำนักราชเลขานุการหรือจงซูเสิ่ง (中書省)
3. ขุนนางขั้นเสนาบดี (ขั้น 2) ทั้ง 6 กระทรวง คือ
3.1 เสนาบดีกรมขุนนาง หรือลี่ปู้ (吏部) ทำหน้าที่เกี่ยวกับการเลื่อนลดปลดย้ายขุนนาง คล้าย ๆ ก.พ. ครับ แต่มีอำนาจสูงมากกว่า
3.2 เสนาบดีกรมธรรมการ หรือลีปู้  (礼部; 禮部) กรมนี้ทำหน้าที่คล้ายกรมการศาสนากับกรมพิธีการทูต รวมกันครับทั้งทำหน้าที่บวงสรวงพิธีกรรม นอกจากนั้นยังทำหน้าที่ดูแลควบคุมนักบวชทั้งพระ ทั้งนักพรตทั่วราชอาณาจักร ต้อนรับทูต รวมไปถึงการจัดสอบจอหงวนด้วย นิยมแปลว่ากรมพิธีการ
3.3 เสนาบดีกรมพระคลัง หรือหู่ปู้ (户部; 戶部) ทำหน้าที่เป็นกระทรวงการคลัง ดูแลการจัดเก็บภาษี รายได้แผ่นดิน เบิกจ่ายงบประมาณไปยังสำนัก กรม กอง ต่าง ๆ นอกจากนั้นยังทำหน้าที่คล้ายกรมทะเบียนราษฎร์ด้วย
3.4 เสนาบดีกรมกลาโหม หรือปิงปู้ (兵部) เสนาบดีกรมนี้ทำหน้าที่ด้านธุรการทางทหารมากกว่าถือกำลังครับ
3.5 เสนาบดีกรมยุติธรรม หรือสิ่งปู้  (刑部) ตามตำแหน่งครับดูแลด้านกระบวนการทางกฎหมาย แต่ไม่สามารถเข้าไปยุ่งกับการพิจารณาคดีของศาลใดได้
3.6 เสนาบดีกรมโยธา หรือกังปู้ (工部) บทบาทคล้ายกระทรวงคมนาคมกับกรมโยธาครับ มีหน้าที่ก่อสร้าง ปฏิสังขรณ์ วัตถุสถานต่าง ๆ หากรัชกาลไหนมีการสร้างพระราชนิเวศน์มากก็มีโอกาสหาส่วนต่างเข้ากระเป๋าตัวเองมาก

ฝ่ายทหาร
1. จงหลางเจี้ยง ()
2. เจียงจวิน (將軍) หรือแม่ทัพ สูงกว่านั้นเป็นต้าเจียงจวิน (大將軍) หรือแม่ทัพใหญ่ คล้ายผู้บัญชาการทหารสูงสุด
3. ตูตู (都督) หรือแม่ทัพภาคหรือมณฑลก็ได้ครับ สูงกว่านั้นเป็น ต้าตูตู (大都督)
3. ตูจวิน (督軍) สารวัตรทหาร (จเร ?)
4. จวินซื่อ (軍士) นายทหารชั้นประทวนครับ

เท่านี้ก่อนนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่