[CR] รีวิวเสริมจมูกกับคุณหมอปิติ รพ. เลอลักษณ์

สวัสดีชาวพันทิพค่ะ กระทู้แรกหากผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ
เม่าเหม่อเม่าเหม่อเม่าเหม่อ

เรื่องมีอยู่ว่า...เราตัดสินใจเสริมจมูกที่โรงพยาบาลเลอลักษณ์

"โทรไปจองคิว"
พนักงานก็ถามๆว่าเราต้องการทำอะไร
สะดวกเข้าไปวันที่เท่าไหร่?? ก็จองเวลากับวันที่ไปเรียบร้อย
ทาง รพ. ขอแค่ชื่อกับเบอร์มือถือไปค่ะ
(ในช่วงก่อนวันนัดพนง.จะโทรถาม โทรคุย จขกท.โดนโทรคอนเฟิร์มไป 3-4 ครั้ง ใน 1 อาทิตย์ทีเดียว สงสัยกลัวไม่ไป ฮ่าๆ)

"วันนัด"
19.00 ถึงที่หมาย นัดช่วงค่ำเพราะเป็นวันทำงานและอยู่ค่อนข้างไกลคะ
รพ.หาไม่ยากอยู่ติดถนนใหญ่เลย
ความประทับใจแรก รพ.ออกแบบสวย คลาสสิก สะอาด
คิวไม่เยอะค่ะ อาจเป็นเพราะไปช่วงดึกคนเลยน้อย

ไปถึงอย่างแรกคือ เดินไปที่เคาเตอร์ ยื่นบัตรประชาชนของเราออกไป
พนง. ก็จะทำประวัติให้สัก 5 นาทีค่ะ
พอพนง.เรียก เค้าก็จะถามเราว่าต้องการซิลิโคนแบบไหน ราคาเท่านี้ๆ คุณหมอคนนี้นะ โอเคไหม
มีข้อปฏิบัติอะไรบ้างหลังทำจมูก บลาๆๆๆ
ด้วยความอยากมีดั้ง เลยตกลงอย่างว่องไว เดินขึ้นชั้นสองไปที่เคาเตอร์รับยา
สิ่งที่ได้ คือ แก้บวม ฆ่าเชื้อ แก้ปวด (3 อย่างนี้คือยาบังคับ ต้องจ่ายและต้องกิน"
ส่วนที่เพิ่มมาคือ ครีมลดรอยช้ำ auriderm XO5 gm
จขกท.เป็นคนช้ำง่าย หายยาก กระปุกเล็กๆ ราคา 590 บาท
ถุง Coldhot Pack 3M 2 ถุง ไว้สลับประคบ ชิ้นละ 250 บาท = 500 บาท
สองอย่างหลังนี้แล้วแต่ความต้องการของเรานะค่ะ ถ้ามีแล้วไม่ต้องซื้อได้ค่ะ

"จ่ายเงิน..."
ค่าเสริมจมูกซิลิโคน USA 12900 บาท
ค่าธรรมเนียมเปิดประวัติใหม่ 150 บาท
ค่ายา 1090 บาท
รวมเบ็ดเสร็จ 14140 บาทถ้วน
ยื่นเงินออกไป ได้เสียงตอบรับกลับมาว่า "เรียบร้อยแล้วค่ะ นั่งรอสักครู่นะคะ"

เห้ยยย...ไรวะยังไม่ได้เจอหมอสักแอะ ทำไมให้จ่ายเงินก่อน
จ่ายยาก่อน ถ้าไม่สามารถทำได้วันนี้ชั้นจะทำยังไงเนี้ย^&!@#$%^ (พึ่งคิดได้ในใจ)
(จขกท.เป็นหวัด มีน้ำมูกเล็กน้อย ไอนิดหน่อย)
เลยเดินไปถามที่เคาเตอร์จ่ายเงินอีกรอบว่าถ้าไม่สามารถทำได้จะคืนเงินไหม?
พนง.บอกว่าจะคืนเงินให้แต่หลายวันนะกว่าจะได้เงินคืน หรือถ้าทำแน่ๆแต่เป็นวันอื่นก็แค่ hold เรื่องไว้ก่อน
เต่าเอือมเต่าเอือมเต่าเอือม
***เก็บใบเสร็จกับใบนัดไว้ด้วยนะค่ะ เผื่อมีปัญหาหลังจากทำไปแล้วไม่เกิน 3 เดือน
ในกรณีเอียงหรืออักเสบ สามารถกลับมาแก้ไข้ได้ค่ะ

ต่อมาคือเข้าห้องถ่ายรูปค่ะ
มุมตรง 45 องศา 90 องศา ซ้าย-ขวา เงยหน้า ประมาณนี้
เสร็จเรียบร้อยพนง.พาไปอีกห้อง เค้าให้ใส่เสื้อคลุมเขียวๆ คลุมผม ล้างหน้า แล้วก็ขึ้นเขียง...

"คุณหมอปิติ"
คุณหมอน่ารักค่ะ ยิ้มแย้ม ทักทาย พูดคุยดีทีเดียวเลย
คุณหมอถามว่าเราอยากได้แบบไหน ดูทรงจมูก เนื้อจมูกว่าทำได้แค่ไหน
จขกท.ก็บอกไปว่าเป็นหวัดอยู่นะ จะทำได้ไหม เป็นอันตรายรึเปล่า?
คุณหมอบอกว่าสามารถทำได้ เพราะน้ำมูกแทบไม่มีแล้ว แค่ต้องดูแลตัวเองมากกว่าคนอื่นค่ะ
(ดูแลมากกว่าคนอื่นในที่นี้ของคุณหมอคือ กินยาแก้หวัด ลดน้ำมูกให้หายเป็นใช้ได้)
คุณหมอว่าดี หนูก็ว่าดี ทำเลยค่ะคุณหมอ!!
เม่าบัลเล่ต์เม่าบัลเล่ต์เม่าบัลเล่ต์

สเต็ปแรก นอนราบกับเตียง พี่พยาบาลมัดแขนสองข้าง ใช้เข็มเจาะที่แขน ฉีดยาชา ณ จุดที่ควรจะมีดั้ง (ระหว่างคิ้ว)
ณ จุดๆนี้ จขกท. นอนแน่นิ่งเป็นท่อนไม้ด้วยความระทึก
แล้วก็หลับไปด้วยยาสลบ
...
ตื่นขึ้นมาคุณหมอกำลังเย็บแผลด้วยไหมละลายค่ะท่านผู้อ่าน
คุณหมอก็ชวนคุย ถามนู้นนี่ไป ส่วนตัว จขกท. ไม่รู้สึกอะไรเลย ไม่เจ็บ ไม่ปวด มึนๆ
เย็บเสร็จเรียบร้อย พี่พยาบาลลากร่าง จขกท. ไปพักอีกห้องให้หายมึนยาสลบ
พี่พยาบาลให้ก้านสำลียักษ์ปลอบใจ 6-7 ก้าน พร้อมบอกว่า หายมึนแล้วก็กลับได้เลยนะคะคุณ
พี่พยาบาลเดินออกจากห้องไป
สิ่งแรกที่ทำคือหยิบมือถือของเราขึ้นมาค่ะ 5555555

***สรุปเวลาตั้งแต่จอดรถจนเดินมึนขึ้นรถไม่ถึง 40 นาที
***ทำเสร็จแล้วไม่มีเลือดไหลออกจมูกมา โชคดีมากๆ
***ถ้าไม่กลับแท็กซี่ ควรมีคนไปด้วย 1 คนค่ะ ถ้าจะขับกลับเอง มันไม่โอเคนะค่ะ
***นอนหมอนซ้อนกัน 2 ใบ+หมอนล็อคคอ ลำบากมากทีเดียวท่ายากท่านี้

กลับมาถึงบ้านกินข้าวต้ม กินยาตามที่ให้มา อาบน้ำ ทำความสะอาดจมูกด้วยคัตตอลบัตจุ่มน้ำเกลือ แล้วนอนเลย

"วันที่สอง"

อะไรเอ่ยบวม ...หน้า จขกท. ไง แหมมมม
ไม่ได้ประคบเย็นนั่นเองค่ะคุณ ก็เลยรีบประคบเย็นอย่างด่วน
มีช้ำบ้างที่หัวตาค่ะ
บวมแต่ยังรับได้อยู่ตอนเย็นเลยออกไปเดินกรีดกรายช็อปปิ้ง
***จขกท. ใส่ผ้าปิดจมูกเอาค่ะ
***ถ้าเป็นหวัดเหมือนจขกท. เวลาคุณจะไอเอานิ้วกดเหนือปากบนนะคะ จะช่วยให้เวลาไอไม่ดึงหน้ามากนัก
***ล้างหน้าไม่ได้ ใช้สำลีชุบน้ำเหลือเช็ดเอา ทรมาณมากกกก เพราะหน้ามันมากกกกกก

"วันที่สาม"

บวมหนักหนา บวมสาหัส บวมอรทัย บวมหน้าแทบแตกกกกกก
มีร่องรอยสงคราม เหลือง ม่วง เขียว
จขกท. ตื่นมาตกใจมาก ก.ไก่ล้านตัว ไม่คิดว่ามันจะบวมขนาดนี้
โอ้ววว แม่เจ้า พรุ่งนี้ลางานไม่ได้ด้วย ตายๆ ชั้นจะไปทำงานยังไงเนี้ย ตอบ!!!
วันนี้ทั้งวันเลยนอนหงอย นั่งหงอยเป็นปลาตากแห้ง ถือถุงประคบเย็น 3M ทาบหน้าไปทาบหน้ามาด้วยความหวัง

"วันที่ 4"

ไปทำงานแล้ววว หน้าอืดมากกกกก
จมูกบวมหนักพอๆกับวันที่ 3 เลย เอาผ้าปิดปากปิดทั้งวัน
โชคดีว่าเป็นช่วงปีใหม่ พนักงานส่วนใหญ่ลายาวกันหมด
***สิ่งที่แย่ของการต้องทำงานหลังเสริมจมูกคือ เพื่อนร่วมงานจะทักคุณดังนี้
"ว้ายย บวมจัง น่ากลัวอะ"
"เจ็บไหมเนี้ย"
"ไม่ทำก็สวยอยู่แล้ว เสียดายเงิน" "
"เสียเงินแล้วยังเจ็บตัวอีก"
"มันเบี้ยวรึเปล่านะ"
บอกตรงๆ จขกท.นี่เครียดเลย เพราะมันบวมไม่เท่ากันแล้วดูเหมือนเบี้ยวจริงๆ
กลัวว่าต้องไปแก้ กลัวต้องเจ็บตัวอีก กลัวมันจะอักเสบแล้วเน่า

หลังจากวันที่ 5

จมูกก็ค่อยๆบวมน้อยลง รอยเหลืองๆใต้ตา รอบช้ำก็จางลงค่ะ
แต่ตึงมากกกกกกกก ยิ้มไม่ได้ทีเดียว เม้มปากตอนทาลิปมันนี่ไม่ต้องพูดถึง ลืมไปได้เลย เจ็บอย่าบอกใคร
หน้ามันมาก จากที่เป็นคนหน้าแห้ง ต้องระเห็ดไปซื้อกระดาษซับมันทันที
สิวเสี้ยนเยอะมากๆๆๆๆ ลูบหน้าจะรู้สึกว่าสากมาก เป็นตุ่มๆเต็มเลย

***ไอเท็มที่ จขกท. ต้องมีหลังจากทำจมูกนะคะ
1. คัตตอลบัต เอาไว้เช็ดทำความสะอาดจมูกทุกวัน ห่อใหญ่ๆเลยค่ะ เพราะใช้เยอะมากๆ
2. น้ำเกลือ หาซื้อได้ตามร้านยาทั่วไป ขวดเล็กราคาประมาณ 45 บาท
3. สำลีแผ่น/สำลีก้อน เอาไว้เช็ดหน้า แล้วก็อุดจมูกตอนจะล้างหน้าในวันที่ 8
4. กระดาษซับมัน เพราะหน้าคุณจะมันมากจนทอดไข่ได้ พกไว้เป็นดี
5. ผ้าปิดปาก จขกท. เปลี่ยนวันละแผ่นเลย ช่วง 10 วันแรกใช้เกือบทุกวัน 2 แผ่น 20 บาท
6. ถุงประคบร้อนเย็น ลดบวมค่ะ
7. น้ำมะพร้าว ดื่มแทนน้ำ ลดบวมเช่นกัน

"7 วัน"

ยังคงบวมอยู่ แต่ประเด็นอยู่ที่ เริ่มล้างหน้าได้แล้ว
จขกท. ใช้สำลีอุดจมูกข้างที่มีแผลผ่าตัดเอาค่ะ แล้วค่อยๆล้างหน้า
หน้าไม่ค่อยมันแล้ว แต่ก็ยังสากอยู่เพราะสิวเสี้ยน
จขกท. เลยไปซื้อครีมลอกสิวเสี้ยนที่ 7/11 มาลอก ซึ่งจริงๆแล้วคุณหมอห้ามทำนะคะ
แต่ทนไม่ไหวจริงๆ เอาครีมมาป้ายๆ รอให้แห้งแล้วเอาแหนบค่อยๆดึงออก
สิวเสี้ยนลอกออกมาเพียบ สะอกสะใจกันไปพอประมาณ ฟินนน

"11 วัน"

ทำงานวันแรกรับต้นปี ยังบวมช่วงหัวคิ้วกับปลายจมูกอยู่
รอยช้ำ เหลืองยังมีให้เห็น แต่งหน้าเบาๆปกปิด

"15 วัน"

จมูกยุบลง ไม่ค่อยมีรอยเขียวช้ำ แต่หน้าจะตึงๆอยู่ ยิ้มลำบาก
มาหาคุณหมอก่อนกำหนด (คุณหมอบอกว่าถ้ากังวลหรือสงสัยก็สามารถเข้ามาให้คุณหมอตรวจได้ค่ะ)
วันนี้มาตอนเที่ยงคนเยอะมากค่ะ เก้าอี้เต็มทุกที่นั่ง ใครลุกนี่เสียม้าเลยทีเดียว
ผลคือ มันยังบวมอยู่นิดหน่อย สภาพถือว่าดีทีเดียว แต่ไหมละลายมันยื่นออกมาตรงแผลที่เย็บ
จขกท. ไม่กล้าทำความสะอาดมาก กลัวซิลิโคนเบี้ยว แผลเปิด
คุณหมอกับพี่พยาบาลเลยทำความสะอาดให้ค่ะ
ขั้นตอนนี้เจ็บน้ำตาเล็ดเลย เพราะคุณหมอจะจับซิลิโคนเราไม่ให้ขยับแล้วเอาสำลีชุบน้ำกดไปที่แผลแล้วเช็ด
สะเก็ดเลือดแห้งกรัง กับไหมละลายหลุดออกมาเกือบหมดเลย
ซึ่งดีมาก เพราะมันจะทำให้แผลหายไวขึ้นอีก สะอาด ไม่ต้องมีไหมรุงรังในจมุกด้วย
***คุณหมอบอกว่า คนไข้ไปทำแบบนี้เองไม่ได้นะค่ะ เพราะมีสิทธิ์เบี้ยว

"20 วัน"
สภาพจมูกไม่ต่างกับวันที่ 15 เท่าไหร่ค่ะ มันยุบช้ามากทีเดียว
ไหมละลายเริ่มหลุดเป็นเส้นๆจนหมด
แต่ปัญหาคือ จขกท. เป็นคนแพ้อากาศ อากาศเปลี่ยนแปลงทีเดียว น้ำมูกมาเลยจ้า
จขกท. เลยเอาคัตตอลบัตชุบน้ำเกลือเข้าไปเช็ดในจมูก หวังจะเอาสิ่งอุดตันออก
แต่ว่า....
เลือดไหลค่ะคุณณณณณ มันมีเลือดสดติดออกมาที่ปลายไม้ก้านลำสีเป็นสิบๆก้านเลยค่ะ
ตอนแรกก็คิดสงสัยแผลยังแห้งไม่สนิด
เป็นอย่างนี้ทุกวันค่ะ ผ่านไป 7 วันเริ่มรู้สึกแปลกๆ ทำไมเลือดมันไม่หยุดซะทีนะ
เลยโทรไปที่ รพ. ฝ่ายบริการหลังการศัลยฯ
คนแรกนางบอกให้เราไปซื้อยาแก้อักเสบ เม็ดฟ้าๆมากินเองไปก่อน เดี๋ยวก็หาย
คนที่สองนางบอกให้เราเอาผ้าก็อตอุดจมูกไว้เดี๋ยวเลือดก็หยุดไปเอง แล้วก็ไม่ต้องทำความสะอาดจมูกอีก
ซึ่งคุณหมอเคยบอกไว้ว่าห้ามไปยุ่งกับจมูก เพราะเดี๋ยวแกนจะเบี้ยว
จขกท.จึงตัดสินใจไปที่ รพ. ลางาน ลาเจ้านายเสร็จสรรพ
ผลที่ได้คือ จขกท. ทำความสะอาดจมูกมาก และ ลึก เกินไป ทำให้เส้นเลือดฝอยในจมูกแตก
ต้องงดการทำความสะอาดจมูก แต่ไม่ต้องกินยาแก้อักเสบ

รูปก่อนเสริมจมูกค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สรุปประสบการณ์เสริมจมูกที่เลอลักษณ์ของ จขกท.

ข้อดี
1. ราคาไม่แพงเว่อร์์วังอลังการ สมเหตุสมผลในมุมมองของ จขกท.
2. ไม่ยัดเยียดของหรือคอร์สทำหน้าอื่นๆ โปรโมชั่นอื่นๆ
3. คุณหมอกับพี่พยาบาลบริการดีมาก เทคแคร์คนไข้สุดๆ
4. มีที่จอดรถ
5. สะอาด

ข้อเสีย
1.ไม่ได้พบคุณหมอก่อน ไม่ได้ปรึกษาอะไรเลย เสียเงินก่อนเลย รู้สึกว่าไม่แฟร์เลยค่ะ
2. พนง. บางคนไม่ค่อยใส่ใจบริการเท่าไหร่ เพราะคนเยอะมาก
3. บริการหลังการขายไม่ค่อยประทับใจค่ะโดยส่วนตัว หลายๆครั้งที่โทรไปปรึกษา พนักงานจะพูดเหมือนว่าเราวิตกไปเอง
(ซึ่งจริงๆก็วิตกมากๆ) ทุกอย่างเรียบร้อยดี สบายใจหายห่วง อย่ามโน

ขอบคุณผู้อ่านทุกท่านค่ะ
เม่าอ่านเม่าอ่านเม่าอ่าน
ชื่อสินค้า:   เลอลักษณ์
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่