ชุดครุย.. ที่ไม่ได้มีแค่ชุด...

กระทู้สนทนา
EDIT แก้คำผิด

(ยืมชาวบ้านมาตั้งกระทู้)

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ ที่เราไปตอบ  แล้วมีสมาชิกบางท่านอยากฟังเรื่องของเรา เราเลยมาเล่าให้ฟังตามที่สัญญาไว้ค่ะ  

คำเตือน : โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

เรื่องนี้เราได้โทรไปเล่ารายการของพี่ป๋องด้วย  พี่ป๋องตั้งชื่อว่า  ชุดครุยเขย่าขวัญ (ถ้าจำไม่ผิด) ค่ะ

เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อ 8 ปีที่แล้ว...  

ลูกพี่ของเราหรืออิเจ้าของลอกอินสุดเกรียน (ต่อจากนี้  ขอย่อสั้นๆ ว่า จขลอ. นะคะ)  เค้าจะเข้ารับปริญญาค่ะ  

ตัวเค้าไปเช่าชุดครุยจากร้านๆ นึง (เราจำไม่ได้แล้ว)  เช่าอย่างเดียว  ไม่ใช่เช่าตัด  
เพราะฉะนั้น  มันอาจเป็นมือ 2 ยันมือ 10 เพราะสถาบันการศึกษานี้  ไม่เคยเปลี่ยนรูปแบบชุดครุยมานานแล้ว...

วันซ้อม   จขลอ. จะต้องไปซ้อมที่สถาบัน  เราไปด้วยเพราะต้องการไปช่วยเค้าถือของ
เหตุการณ์ก็ปกติดี  ไม่มีอะไร...  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ จนกระทั่งขากลับ

ขากลับ...  

จขลอ. แขวนชุดครุยไว้ตรงที่เกี่ยวตรงเบาะหลัง  ชุดครุยก็จะห้อยอยู่ด้านหลังเบาะ จขลอ. พอดี  (นึกภาพตามนะคะ)
ส่วนตัวเรา  นั่งเบาะหน้าข้างคนขับ  ก็นั่งไป  เม้าท์กันไป  

"หล่อน  หยิบน้ำให้หน่อย  หิวน้ำ"  
เราก็หันหลัง  เอี้ยวตัวจะไปหยิบขวดน้ำดื่มที่กองไว้ที่พื้น

แต่จังหวะนั้น.................  ก่อนที่เราจะเอื้อมมือไปหยิบ ขวดน้ำ  

ชุดครุยเปล่าๆ ที่ไม่ควรจะมีอะไร  เรากลับเห็นใบหน้าผู้หญิงคนนึง  อยู่ในช่องว่างระหว่างชุดครุยตรงกลางอก!!!!!!!

ใบหน้าดำคล้ำ  ผมเผ้ายุ่งเหยิง  ตาสีแดงก่ำ  ปากมีเลือดเปรอะเต็มปาก  มีแต่หน้า  ไม่มีตัว!!  
มองเราด้วยสายตาแบบจะกินเลือดกินเนื้อ!!!!!!!!!!!!!!!!! (พิมพ์ไปก็ขนลุกไป)

เม่านอนไม่หลับ

เราช็อกจนพูดอะไรไม่ออก  เลยรีบคว้าขวดน้ำแล้วส่งให้ จขลอ. แบบหลับตา

"พี่.. ข้างหลัง  เห็นอะไรไหม?"  เราเสียงสั่น...

จขลอ. ชะลอรถ  แล้วหันไปดู   เค้าก็บอกว่า  ไม่เห็นมีอะไร แล้วเค้าก็ถามเราว่า  เราเห็นอะไร  
เราก็ไม่กล้าตอบ  เพราะเรากำลังช็อกอยู่  ก็เลยตอบสั้นๆ แค่ว่า  เดี๋ยวถึงห้องจะเล่าให้ฟัง

พอไปถึงห้อง  เราสั่ง จขลอ. เลยว่า  "ห้ามเอาชุดขึ้นมาบนห้องด้วยเด็ดขาด!!!!!!  ทิ้งไว้ในรถแบบนั้นแหละ!!!!!!"
จขลอ. ก็งง  แต่เค้าก็ทำตามที่เราบอก  แล้วเราก็เล่าๆๆๆ ให้เค้าฟัง...  

เค้าไม่เชื่อเรา  เค้าคิดว่าเราตาฝาด  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้  เราหันหน้าไปเร็ว  ตาอาจปรับสภาพไม่ทันก็ได้  สีชุดกับบั้งเลยผสมปนเปเป็นหลายๆ สี

เราก็........ ถ้าตาฝาด  ทำไมเราเห็นรายละเอียดของใบหน้าผีนั้นชัดเหลือเกิน  ชัดระดับ HD เลยนะ ร้องไห้  

วันรุ่งขึ้น (ถ้าจำไม่ผิด)  จขลอ. ก็เข้าพระราชทานปริญญาบัตร  ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีค่ะ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้  เราก็เลยคิดว่า  เราคงตาฝาดไปเองอย่างที่พี่เราว่า

แต่เรื่องมันไม่ได้เป็นเช่นนั้น........

เนื่องจาก จขลอ. ทำงานแล้ว  เค้าเลยไม่มีเวลาไปคืน (แต่ตอนยืม  ไปยืมได้นะยะ)  เค้าเลยใช้ให้เราไปคืนชุดค่ะ

เราก็หอบชุดไปที่ร้านนั้น....

ในร้าน  เป็นร้านเล็กๆ  มีเค้าท์เตอร์ยาวๆ ทางด้านซ้าย
ถัดมา  เป็นทางเดินแค่คนเดียวเดินผ่าน  
ส่วนทางขวาจะเป็นชุดครุยสถาบันนี้แขวนอยู่เต็มไปหมด

คนในร้านมี 4-5 คน  มี 2 คนที่กำลังจับชุดใส่พลาสติกใสๆ  อีกคนก็รับไปแขวน  
ใกล้กันก็มีคนยืนรีดชุดอยู่  ในร้านแลดูวุ่นวายมาก....

หลังจากคืนชุด  รับเงินมัดจำเสร็จ  เราก็คาใจ  เลยถามพนักงานที่ยืนตรงเค้าท์เตอร์ว่า

"พี่คะ  ชุดครุยชุดนี้  มันมีอะไรหรือเปล่าคะ"

ทุกคนในร้านที่กำลังสาละวนกับสิ่งตรงนี้  หยุดสิ่งที่ทำอยู่ทันที  มองหน้ากันเอง  แล้วก็หน้าซีดกันหมดเลยค่ะ

"ไม่มีค่ะน้อง  ไม่มีๆๆๆๆ"  พี่ตรงเค้าท์เตอร์ตอบเรา  ........ เหงื่อแตกแล้วค่ะพี่คะ

อมยิ้ม24

เราเลยยิ่งมั่นใจว่า  สิ่งที่เราเจอ  มันไม่ใช่แค่เราตาฝาดแน่ๆ
ถ้าจะบอกว่าเป็นแม่ย่านางในรถ  .... รถเราคันเก่าไม่มีแม่ย่านางค่ะ

สมาชิกพันทิปคิดว่ายังไงล่ะคะ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่