[CR] ## Review Office จากความคิดสู่ความจริงครับ ^^ ##

สวัสดีครับ ชาวพันทิพย์ ต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่า นี่เป็น review แรกแบบเป็นจริงเป็นจังของตัวเองในพันทิพย์นะครับ
ทั้งที่รู้จัก web นี้มานาน แต่เพิ่งจะมีโอกาสได้ post อะไรแบบนี้จริงๆ จังๆ ซักที แอบตื่นเต้นเล็กน้อยนะครับ แฮะๆ ^^

ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นที่มาซักนิดนะครับ ปกติส่วนตัวชอบดูพวกงาน Interior และแบบบ้านสวยๆ เพราะตอนสมัยเด็ก
จริงๆ อยากเรียน Interior Design มากครับ ได้แต่เก็บความฝันที่อยากจะมีบ้านที่มีโอกาสได้ออกแบบเองทั้งหลังครับ
หรือออกแบบตกแต่งภายในเองถ้าเรามีโอกาส

และแล้ววันนี้ก็มีโอกาสได้ทำอะไรบางอย่างที่เราอยากทำครับ ก็คือ การออกแบบตกแต่ง Office ของตัวเองครับ

Office หลังนี้จริงๆ ย้ายมาอยู่ได้ซัก 3-4 ปีแล้วครับ และได้ทำการตกแต่งไปแล้วครั้งหนึ่ง แต่ตอนนั้นด้วยงบประมาณ
และระยะเวลาที่ค่อนข้างเร่งมากๆ งานที่ออกมา เลยยังไม่ใช่แนวที่เราอยากได้จริงๆ ไม่ใช่ผู้รับเหมาไม่ดีนะครับ
แต่พอได้ลองอยู่จึงรู้ว่า Function บางอย่างมันไม่ได้ใช้ และก็ไม่เหมาะกับ Office ด้วยครับ

ก่อนจะไปต่อ ต้องขอเล่า background Office ซักนิดนะครับว่า Office ของผมเป็น Digital Agency เล็กๆครับ
เพราะฉะนั้น อยากให้งานที่ออกมาดูมีความสร้างสรรค์ ภายใต้ข้อจำกัด Office ที่เป็น Town home
และอยากให้ Mode & Tone ที่ออกมา ทำให้คนที่อยู่มี energetic ในการทำงานด้วยครับ

โดยแนวที่ส่วนตัวชอบจริงๆ ก็คือแนว Loft ครับ ก็คิดว่าน่าจะเป็นแนวที่ หลายๆ คนชอบ แต่ก็แอบกลัวมันจะนิ่งเกินไป
ก็เลยพยายามหาแบบงานตัวอย่างมากขึ้นเพื่อเอามาผสมผสานให้ออกมาได้ตรงใจเราที่สุด
และหวังว่าจะตรงใจ ผู้ร่วมงานด้วยครับ ^^

รูปตัวอย่างเบาๆ ก่อนไป Review จริงครับ ^^

เริ่มจากลองหา Reference ดูครับ ซึ่งยิ่งดูก็ยิ่งบรรเจิดครับ แหม๋...อยากจะมีที่ดินเปล่า
สร้าง Office เองเสียจริงๆ ครับพูดเลย ดูแล้วจินตนาการทะลุไปถึงดาวพลูโต ไอ้โน่นก็ดี นี่ก็สวย
แล้วก็อาศัยไปดูตามบ้านตัวอย่าง แล้วถ่ายเก็บๆ ไว้ครับ

รูปตัวอย่างที่ได้มาก็ประมาณนี้ครับ

หลังจากได้ idea คร่าวๆ คราวนี้ก็จับดินสอ เริ่มร่างแบบที่เราอยากได้ครับ ข้อดีอย่างหนึ่งของงานนี้ก็คือ
ผมออกไอเดียเรื่องแบบให้เองทั้งหมด โดยกำหนดว่าตรงไหนต้องการอย่างไร แต่ก็ยังต้องหา interior
มาช่วยงานนี้ครับ เพราะผมจะไม่แม่นเรื่องเทคนิคบางอย่างว่าทำได้หรือไม่ครับ
รวมทั้งให้ช่วยในเรื่องการถอดแบบ และทำ spec ให้ผู้รับเหมาครับ ถ้ามีเวลาก็อยากจะทำเองครับ
แต่ดูทรงแล้ว ขืนดันทุรัง  2 ปีจะเสร็จเปล่าไม่รู้

ก่อนเริ่มงาน ผมก็ sketch แบบ คร่าวๆ ด้วยมือให้ Interior ครับ แล้วก็ระบุ รายละเอียด detail ของแต่ละจุด
ว่าต้องการอะไรบ้าง แล้วก็ให้เค้าไปทำแบบ perspective มาให้ดูครับ

ก่อนจะไปจุดนั้น ขอเบรกอารมณ์ด้วยภาพ office version ก่อน renovate ใหม่นะครับ
พยายามขุดภาพเท่าที่จะหาได้ จริงๆ แต่ข้อมูลเก่ามันหายไป หาได้ล่าสุดประมาณนี้ครับ

ตอนซื้อมาก็มีแต่บ้านโล่งๆ ครับ

ส่วนของชั้น 2

ชั้น 3 เป็นห้องนอนใหญ่ มีห้องน้ำอยู่ชั้นบนครับ

หลังจากตกลงปลงใจ แสดงความเป็นเจ้าของ ก็เริ่มตกแต่งเพื่อใช้เป็น office ครับ
มาดูเวอร์ชั่นแรก ก่อนการ renovate ใหม่ก่อนนะครับ

ส่วนชั้น 2 แยกเป็น 2 ห้องครับ มีห้องประชุม และ ห้องทำงานเล็กๆ ครับ
เริ่มจากห้องประชุมครับ ใช้โทนสีแดงเพราเป็นสีของ บริษัทครับ

ส่วนห้องทำงานเล็กครับส่วนนี้ นั่งกันอยู่ 2 คนครับ

ส่วนชั้น 3 เป็นห้องทำงานของผมเองครับ ^^ ตรงห้องน้ำ ทำการปิดไม่ได้ใช้งาน เพื่อแก้ฮวงจุ้ยครับ (มีคนแนะนำ)
เดิมตรงแผงสีแดงจะเป็น กระจกฝ้า ผมเลยกรุผนังใหม่แล้ว print inject เป็น graphic เพื่อบังส่วนที่เป็นกระจก
แล้วใช้เป็นที่วางพระพุทธรูป

ส่วนด้านในสุดจะเห็นทำชั้นวาง ตรงนั้น พอเอาเข้าจริง ไม่ได้ใช้งานเท่าไหร่เลยครับ T^T
ทุกวันนี้เอาไว้ให้ฝุ่นจับเล่นซะงั้น

หลังจากร่ายมาจนยาว คราวนี้กลับมาสู่เรื่องการเปลี่ยนแปลง office ครั้งใหม่นะครับ
อย่างที่เกริ่นแนวทางและปัญหาเดิมไปครับ ก็เลยจัดการออกแบบใหม่ ให้ได้อย่างที่ใจเราต้องการก่อนนะครับ

หลังจากที่เคลียแบบกับผู้รับเหมาแล้ว ก็ให้ interior ทำแบบขั้นต้นขึ้นมาครับ
แล้วก็มาปรับแบบกันอยู่ 2 – 3 ครั้ง จนได้แบบที่ลงตัวตามรูปนี้ครับ

เริ่มด้วยภาพ ชั้น 1 ครับ

จากรูปแบบเดิมจะเห็นว่าตรงส่วนห้องน้ำ จนถึงห้องใต้บันได ผมออกแบบให้เป็นผนังยาวติดกัน
แล้วทำประตูเลื่อน เพื่อปิดส่วนห้องใต้บันได  ซึ่งจะเห็นว่า ส่วนนี้จะมี build ชั้นวางเพิ่มเข้าไปตามรูป F-2 ครับ

ส่วนผนังกันทำเป็นกระจกฝ้า ใช้สำหรับเขียน Note เวลาเราประชุมงานกันเล็กๆ ที่ชั้น 1
จะได้เห็นพร้อมๆ กัน แล้วใช้งานได้มากกว่าแค่เป็นประตูเลื่อน

ส่วนคานบน แทนที่จะปล่อยเป็น คานไปเฉยๆ ผมให้ช่างกรุไม้อัด ทำเลียนแบบ เหล็ก H-Beam หรือ I-Beam
เพื่อให้ดูดิบๆ แล้วก็เข้ากับ style ที่อยากได้ ส่วน ผนัง 2 ฝั่งก็ทำการก่ออิฐ และ กรุ วีว่า บอร์ดเพิ่มเติมเข้าไปอีกที

แล้วก็จัดการดึงฝ้าลอย แล้วฝัง down light แทนโคมห้อยแบบเก่า ที่ค่อนข้างเกะกะ

มีเพิ่มเติมส่วนด้านหลัง ทำการยกพื้นและกรุผนังวีว่า โดยรอบ เพื่อช่วยกันแดด และกันฝน
และยังเพิ่มพื้นที่ในส่วนพักผ่อนได้อีกด้วยครับ ส่วนเคาท์เตอร์เดิม ให้ช่างสกัดกระเบื้องเดิมออก แล้วฉาบปูนดิบ
พร้อมทำระแนงไม้บังตา เพื่อกั้นเป็นส่วน ล้าง หรือทำความสะอาดครับ

ส่วนงานชั้น 2
ยังคงใช้เป็นห้องทำงานเล็ก และ ห้องประชุม เช่นเดิมครับ

ส่วนของห้องทำงานเล็ก ก็ทำการกรุผนังวีว่า แต่เพิ่มส่วนของกล่อง H-Beam ทำเป็นชั้นวางของ
หรือชั้นหนังสือไปในตัว แล้วก็ build ตู้เก็บเอกสารเพิ่มเติม เพราะจะใช้เป็นห้องที่เก็บ server
และอุปกรณ์สำนักงานด้วย

ส่วนห้องประชุม มีการเพิ่มเติม function ของ pantry เข้าไป เพราะปัญหาเดิมคือ
ไม่ค่อยมีพื้นที่สำหรับให้พนักงานนั่งทานข้าวเป็นสัดส่วน
แล้วจะได้ใช้ห้องนี้เป็นห้องพักผ่อนช่วงเวลาสั้นๆ ได้ด้วย

ส่วนของการออกแบบ ผมออกแบบเคาเตอร์ให้เป็นเหล็ก H-Beam ด้านหลังเป็นผนังก่ออิฐ

ส่วนของฝ้า ตีกล่อง H-Beam เพื่อทำเป็นรางไฟครับ ส่วนผนังอีกฝั่ง ทำเป็นกระจกฝ้า
สำหรับใช้เขียน Note ในการประชุม

เขียนมาถึงตรงนี้ ขอพักแป๊บนึงนะครับ
จะมา update ขั้นตอนการทำทีละ step ให้ชมกันอีกครั้งครับ ^^
ชื่อสินค้า:   Agelusinteractive
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่