ขนมหวาน กิโลละ 400 บาท แถวร้านก๋วยเตี๋ยวเจ๊เพ็ญ ซอยวัดไผ่ล้อม จังหวัดจันทบุรี ใครเคยหลงซื้อบ้างครับ

กระทู้สนทนา
ขอบอกสมาชิกก่อนว่ากระทู้นี้บอกเล่าประสบการณ์และความคิดเห็นส่วนตัวขอผมและครอบครัวแฟนที่รู้สึกต่อคุณภาพของขนมร้านนี้เท่านั้นครับ

คือเมื่อสัปดาห์ก่อนช่วงเทศกาลสงกรานต์ ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวจังหวัดตราด ขากลับได้แวะลงมาเที่ยวที่จังหวัดจันทบุรี กับครอบครัวของแฟนผม

ญาติแฟนที่อยู่ตราดได้แนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวร้านหนึ่งว่าชื่อดัง คือร้านเจ๊เพ็ญ ซึ่งผมคาดว่าหลายๆท่านที่เคยไปจันทบุรีน่าจะเคยไปทานกัน

แต่สำหรับผมครั้งแรก ส่วนพ่อแม่แฟนและแฟน ก็เคยมาทานกันครั้งสุดท้ายก็นานมาแล้ว

เมื่อจอดรถก็เห็นว่ามีคนมานั่งทานกันเยอะเหมือนกัน แต่ที่สะดุดตาคือ มีรถเก๋งจอดเปิดท้ายรถขายขนมหวานหลากหลายชนิด

ผมเดินมองผ่านๆก็สีสันน่าดูทานดี แต่เห็นป้ายแล้วติดไว้ครึ่งโล 200 บาท โลนึงก็ต้อง 400 บาท โหแพงไม่ใช่เล่นสงสัยคงจะถึงกระทิน้ำตาลแน่ๆ

แต่คิดว่าเดี๋ยวทานก๋วยเตี๋ยวเสร็จค่อยมาซื้อกินนิดๆหน่อยๆ

อันนี้สภาพโดยรวมของรถขายขนมที่จะมาเล่าในวันนี้ ครับ

ทุกคนก็มานั่งในร้านก๋วยเตี๋ยวกันแต่พ่อแฟนหายไปยังไม่มาทุกคนนึกว่าคงไปไหว้พระ แต่ไม่ใช่

ได้ครู่นึงพ่อได้ให้น้องแฟนมาขอตังค์แม่ 1000 บาท แล้วกลับมาพร้อมขนม 4 กล่อง

ผมก็โหน่ากินจนขนาดต้องซื้อมาเลยหรอเนี่ย ดีดีจะได้ชิมด้วย พ่อหน้าเจื่อนๆแล้วถามว่า

ทายซิ ทั้งหมดราคาเท่าไหร่ ผมว่าอย่างมากก็คง 300 คงไม่เกิน 400

มาดูหน้าตาขนม และความรู้สึกหลังจากที่ได้ทานแล้ว

จากผมและคนในครอบครัวแฟนผมกันก่อนแล้วมาทายกันครับ (ขนมทั้ง 4 กล่องมีขนาดเท่ากันหมดประมาณ 15 เซนติเมตร)

อันนี้ขนมชั้น ผสมด้วยสีผสมอาหารทั้งหมด สีเขียวไม่มีกลิ่นของใบเตยเลย
เนื้อแป้งจะเห็นเลยว่ามันเละจนจะเป็นแป้งเปียก ส่วนความหอมมัน ไม่ต้องพูดถึง หาไม่มี ไม่เอาไม่พูด
และหั่นมาได้แบบเอิ่ม..... ก็มันขนมชั่งกิโลเนอะ

อย่างที่สองข้าวเหนียมูน ยัดขนุน ข้าวเหนียวแห้งมาก(ข้าวเหนียวใส่ไอศรีมตามรถเข็นบางเจ้ายังอร่อยกว่า)
และที่เหมือนกันคือไม่มีความหอมมันจากกระทิเลยยยยยยย แต่ขนุนเค้าดีเนื้อหนาและไม่ช้ำครับ

อย่างที่สามเป็นเม็ดขนุนเผือก ผมนึกว่าขนมจีบ หุหุ ลูกใหญ่มากกก ขนาดประมาณ 1.5 นิ้ว ต่อลูก
เหมือนเดิมเนื้อเผือกกวนมีกลิ่นหืน ไข่ที่ชุบทานแล้วรู้เลยว่าคือไม่ใช่ไข่แดงล้วนมาชุบ และมีกลิ่นคาวไข่มากๆ
รสชาติเค้า Real จริงๆไม่ปรุงแต่งกลิ่นใดๆเลยนะ แถมไม่มีความประณีตเลย สมราคามักๆ

ส่วนอย่างที่ 4 เป็นข้าวเหนียวมูนกับสังขยาฟักทองซีกหนึ่งยังไม่ได้ทาน(ไม่ได้ถ่ายภาพมาเพราะแยกกับพ่อแม่ก่อน)
แต่ถามจากพ่อแม่เค้าบอกก็คุณภาพเหมือนกับขนมชนิดอื่นๆแหละ

ทั้งหมด 4 กล่องนั้น ราคา 800 บาท พ่อบอกมาแล้วยิ้มแหย๋ๆ ผมและทุกคนได้แต่อึ้งทึ่ง!!!!

กับราคาและรสชาติที่ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่สมราคา และหากเปรีบเทียบกับขนมหวานชื่อดังที่ ตลาด อตก. แล้ว

ที่ อตก. ยังคุ้มและสมราคากว่ามาก

แล้วเก็บเงินค่าก๋วยเตี๋ยวก็ถามว่า ซื้อมาเยอะจัง แขกคนอื่นๆเค้าชอบมาบ่นกับร้านว่าแพง อร่อยมั้ย?

ทุกคนได้แต่ส่ายหน้า และทางร้านก็บอกว่าขนมหวานร้านนี้ไม่ใช่ของทานร้านเจ๊เพ็ญ เพราะแขกชอบเข้าใจผิดว่าเป็นของร้านมาขาย

ที่มาบอกเล่าให้ฟังก็เผื่อเพื่อนคนไหนมีโอกาสแวะไปแล้วก็พิจารณากันดีดีก่อนซื้อแล้วกันนะครับ

แต่สำหรับผมก็คงครั้งเดียวพอ เพราะถ้าแพงแต่คุณภาพดีผมก็ไม่เกี่ยงราคา แต่ถ้าแบบร้านนี้ก็คงไม่เอาอีกแล้วหละครับ

แต่คาดว่าร้านเค้าน่าจะมีรายได้จากขาจรมากกว่า เพราะทางร้านเจ๊เพ็ญบอกว่าคนที่ซื้อส่วนใหญ่จะเป็นนักท่องเที่ยวที่มากินก๋วยเตี๋ยวที่ร้าน

ดังนั้นเพื่อนๆที่ชอบชิมชอบกินตามที่ต่างๆ คิดพิจารณาก่อนซื้อจะได้ไม่เสียดายทั้งเงินและความคาดหวังเหมือนผมและครอบครัวแฟนผมนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่