[CR] ครบเครื่องเรื่องเที่ยว ณ ไร่เลย์ ชมวิวเบย์ๆที่ บุหงาธานี รีสอร์ท แอนด์ สปา พาวันเดย์ทริปเกาะพีพี

ทริปนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้ว ที่ผมได้มีโอกาสมาเยือน แหล่งถ่านหิน ถิ่นหอยเก่า ฯลฯ จังหวัดกระบี่ แต่เป็นครั้งแรก กับประสบการณ์ใหม่หลายอย่าง
ไม่ว่าจะเป็นการเสาะหาที่พัก หรือการเดินทาง จึงขอบันทึกไว้ เพื่อเป็นจดหมายเหตุแก่อนุชนคนรุ่นหลังสืบต่อไป
(รีวิวนี้..ขึ้นต้นมา ดูจะมีสาระแฮะอมยิ้ม35)

การเตรียมตัวในครั้งนี้ค่อนข้างวุ่นวายกว่าเดิมครับ เนื่องจากหนก่อนๆ หลายอย่างเป็นช็อตบังคับ ที่ทำให้ผมไม่ต้องตัดสินใจอะไรมากมาย
แต่ครั้งนี้ เล่นเอง เจ็บเอง จ่ายเองทุกอย่าง ไม่มีสลิง สตั๊น ช้างกรูอยู่ไหน! เม่าพาล

การเดินทาง เม่าออกรถ
โปร 0 บาท คือยอดปรารถนาของคนหาเช้ากินค่ำอย่างผม ไฟลท์นี้จองล่วงหน้าไว้ 1 ปีเต็มๆ เพื่อแลกกับตั๋วไปกลับ กรุงเทพฯ-กระบี่ 2 ที่นั่ง
ในราคารวม 663.40 บาท (ภาษีและค่าธรรมเนียบบัตรเครดิต) สงสารแอร์เอเชียเหมือนกัน บินโปรมาตลอด ไม่เคยอุดหนุนราคาเต็มเค้าเลย
แต่คงจะบินโปรต่อไปเพราะสงสารตัวเองมากกว่า
ร้องไห้
สำหรับใครที่ยังไม่เคยจอง เห็นภาพจริงน่าจะเข้าใจง่ายสุด เลยไปค้นวิธีจองมาจากยูทูปครับ
เครดิตวิดีโอ : Promotion2U
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ที่พัก เม่านอนไม่หลับ
แน่นอน เป้าหมายของผมอยู่ที่ไร่เลย์ เนื่องจากเคยไปทัวร์ 4 เกาะแล้วติดใจถ้ำพระนาง แต่ทว่ารีสอร์ทแห่งเดียวที่ถ้ำพระนาง สนนราคา
ในช่วงหน้าไฮ(โซ)นั้น มันช่างบีบคั้นหัวใจเป็นยิ่งนัก ผมจึงเล็งมาที่ไร่เลย์ ซึ่งสามารถเดินทะลุถึงกันได้อย่างง่ายดาย อีกข้อแม้ที่ทำให้
ตัวเลือกแคบลง คือ การอยากพักสายตาจากกำแพงตึก และคอมเพรสเซอร์แอร์ ด้วยวิวที่เปิดโล่งสุดสายตา ให้คุ้มค่ากับการมาพักผ่อน
เม่าตาสว่าง
สรุปแล้ว มาลงตัวที่ บุหงาธานี รีสอร์ท แอนด์ สปา ซึ่งผมได้ห้องมาในราคาคืนละ 3,040 บาท จากราคาเต็ม 6,800 บาท เอ๊ะ! ได้มายัง?
ก่อนจะไปเที่ยวกัน ผมขอแชร์วิธีการหาที่พักราคาถูกไว้เป็นไกด์สำหรับหลายท่าน ที่กำลังวางแผนการท่องเที่ยวในซัมเมอร์นี้อยู่
ขอย้ำนะครับ ว่าเป็นแค่ไกด์ เพราะบางที มันก็อาจจะหาไม่ได้สมใจเราไปซะหมดทุกครั้ง

อันดับแรก ทำเล สิ่งที่ผมต้องการคือ ต้องเป็นจุดที่สามารถเดินไปยังส่วนต่างๆของไร่เลย์ได้อย่างสะดวก (เลือกดูจากอาโกเพราะเยอะดี)
ได้ทำเลแล้ว คลิ๊กเข้าไปดูรายละเอียดของแต่ละที่ ว่าห้องพักตรงกับความต้องการหรือไม่

และเมื่อถูกใจกับภาพรวมที่ทางโรงแรมสรรค์สร้างขึ้นมาแล้ว คราวนี้เราจะไปดูความเป็นจริงกันบ้าง เพราะรูปของโรงแรมส่วนใหญ่
มักจะถ่ายไว้ตั้งแต่สร้างเสร็จใหม่ๆ เว็บจับเท็จประจำของผมก็แน่นอน ห้องบลูแพลนเน็ตแห่งนี้ วิธีง่ายคือการใช้ Smart Search
ให้ข้อมูลพรั่งพรูออกมา

แต่ถ้าโรงแรมหรือรีสอร์ทนั้นมีรีวิวในห้องบลูฯน้อย ขอแนะนำอีกหนึ่งแหล่งจับเท็จ นั่นคือเว็บ ทริปแอดไวเซอร์
เปลือกนอกที่สดใส จะถูกกะเทาะให้เห็นว่าข้างในเป็นโพรงหรือไม่ โดยภาพถ่ายจากนักท่องเที่ยว
เห็นภาพนี้ถึงกับช็อคแทบสิ้นสติ เม่าตกใจ
แต่เดี๋ยวก่อน!!!!!! อย่าลืมเช็คประวัติผู้รีวิวให้ดีเสียก่อน ไม่ว่าผลจะออกมาดี หรือแย่ เพื่อป้องกันการเสียรู้ม้า
วิธีเช็ค ให้คลิ๊กไปที่คำนิยามใต้รูปนั้นๆครับ แล้วเราจะได้เห็นถึงประวัติการรีวิวของเจ้าของภาพว่าน่าเชื่อถือมั้ย
แต่ทั้งนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับวิจารณญาณในการพิจารณาของคุณนะครับ ผิดหวังขึ้นมาจะได้ไม่ต้องโทษใคร อิอิ

ในที่สุด ผมก็ได้โรงแรมที่โดนใจแล้ว นั่นคือบุหงาธานี รีสอร์ท แอนด์ สปา ด้วยภาพวิวจากระเบียงห้อง
ของนักท่องเที่ยวหลายๆท่าน ไปในแนวเดียวกับที่ผมต้องการ เมื่อได้โรงแรมที่ถูกใจแล้ว เราสามารถดูราคา
ของเอเยนต์หลายเจ้าได้จากเว็บนี้เลย โดยการกรอกวันที่เราต้องการพัก และคลิ๊กแสดงราคา

ราคาของแต่ละเอเยนต์จะแสดงขึ้นมาให้เปรียบเทียบ อย่าลืมบวกภาษีและค่าธรรมเนียมเข้าไปด้วยนะครับ
ที่สำคัญดูรายละเอียดก่อนจอง เพราะราคาที่แสดงเป็นราคาห้องที่ถูกที่สุด แต่อาจจะไม่ใช่ห้องที่เราหมายตาไว้ ก็..เป็น..ได้...เม่าปัดรังควาน
ครั้งแรกที่ราคาของบุหงาธานีปรากฎโฉม เล่นเอาผมฉี่แทบเล็ด เพราะห้อง Deluxe Sea View ที่ต้องการ คืนละเกือบ 6,000 บาทเม่าตกใจ
ลองเข้าไปในเว็บตรงของโรงแรมเผื่อจะมีโปรฯเด็ดๆ แต่..คราวนี้ถึงกับไตแทบแตกเลยกันทีเดียว

อย่างที่เห็นครับ ราคามันสูงมาก จนใกล้เคียงกับรายาวดี รีสอร์ทในตำนาน ที่ครอบคลุมทั้ง 3 หาด
แต่สิ่งที่ทำให้ผมติดใจบุหงาธานีอยู่ก็คือ วิวมุมสูงจากห้องพัก ซึ่งมีไม่กี่แห่งในไร่เลย์ อยากได้ แต่งบไม่ถึงทำไง?
เว็บเอเยนต์ต่างๆจะมีราคาถูกลงไประดับหนึ่ง แต่หากยังสูงเกินงบไป ยังมีทางออกสุดท้ายของชีวิตนั่นก็คือ
แหล่งของถูก, ดี และเสี่ยง จากเว็บเว้าเชอร์ไทยนั่นเองครับ
เม่าเคาะซื้อ
การซื้อขายเว้าเชอร์ก็ถือได้ว่ามีความเสี่ยงสูง แต่ถ้าเราเลือกให้ดีความเสี่ยงก็จะน้อยลง เช่น ผู้ขายจะต้องเป็นคนที่ประวัติดี
ขายมานาน และสม่ำเสมอ มีเว็บ หรือแฟนเพจ ให้เราเข้าไปดูคอมเม้นท์ต่างๆด้วยยิ่งดี ที่สำคัญเค้าสามารถบุ๊คกิ้งให้เราได้เลย
ไม่ต้องซื้อเก็บไว้นานๆครับ มีหมายกำหนดการก่อนแล้วค่อยซื้อก็ยังมีขาย และในที่สุดความพยายามก็เป็นผล เมื่อผมได้ห้อง
ที่ต้องการมาในราคาสบายกระเป๋าครับ

เกริ่นมาซะยืดยาวจนเต็มหนึ่งหน้ากระดาษฟูลสแก็ป คงพอจะเป็นแนวทางให้หลายๆท่านได้มีอีกหนึ่งวิธีในการเตรียมตัวก่อนไปเที่ยวกัน
เอาละครับ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา(เสียมาเยอะแระอมยิ้ม20) เราออกเดินทางกันเลยครับ
ชื่อสินค้า:   ไร่เลย์, บุหงาธานี รีสอร์ท แอนด์ สปา, อ่าวนางออคิดทัวร์
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่