[CR] ประสบการณ์ในการเลี้ยง เฟรนบูลด๊อก (French Bulldog)

กระทู้รีวิว
สวัสดีชาว Pantip ทุกคนครับ
     ก่อนที่จะเข้าเรื่องกันอยากบอกว่า นี่เป็นกระทู้แรก หลังจากที่ตัดสินใจมานานว่าจะเล่นกระทู้ใน Pantip ดีไหม แหะๆ ^^
และในที่สุดก็ถึงกาลอันควร โดยกระทู้แรกนี้ คิดว่ามันน่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยให้กับคนที่กำลังเจอปัญหาในการเลี้ยงน้องหมา
พันธ์ เฟรนบูลด๊อก (French Bulldog) นะครับ...เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า

ก่อนอื่น เป็นข้อแนะนำสำหรับคนที่วางแผน หรือมีโครงการจะเลี้ยงน้องหมาพันธ์ เฟรนบูลด๊อก (Franch Bulldog) นะครับ
สิ่งแรกเลยคือ ถามตัวเองว่าพร้อมแน่ไหม? กับการดูแล 1 ชีวิต!!! เพราะเค้าจะอยู่กับเราไป 10-20 ปี และถ้าคิดว่าชัวร์และก็ลุยเลยครับ...
ศึกษาชีวิต นิสัยของเค้า จุดอ่อน และแน่นอน โรคที่พบบ่อยคือ "โรคผิวหนัง" อาการเกาต่างๆนานาๆ เตรียมรับมือไว้เลย
และสุดท้ายแหล่งที่ซื้อ เอาฟาร์มที่ถูกใน ไว้ใจได้นะครับ มีใบรับรอง และ รับผิดชอบ

มาดูหน้าลูกสาวผมดีกว่าเจ้า "โบอิ้ง" เกิด 27 มีนาคม 2556 ครับ

นี่คือหน้า "ลูกสาว" ของผม เอาจริงๆตอนที่ไป Unifarm วันนั้นมี น้องๆ 13 ตัวให้เลือก
แล้วเราก็คัดจากสี และ เพศ จนเหลือ 4 ตัว และในที่สุดผมก็ได้เจ้า "โบอิ้ง" มาอยู่กับผมครับ
ด้วยอายุ 1 เดือนครึ่ง.... ^^

ถามว่าต้องปรับตัวไหม บอกเลยว่ามากครับ เหมือนเราเลี้ยงเด็ก การกินการอยู่ของเค้า แล้วยังไงหล่ะ
น้องหมาตัวน้อยๆจะเสี่ยงกับโรคอะไรบ้าง "โรคลำไส้" เลยครับ ทางพี่ติ แนะนำให้น้องทาน Yogurt รสธรรมชาติ
และอาหารลูกสุนัขแช่ + กล้วยน้ำว้า เท่านั้นนะครับ ย้ำ! ว่าแค่นี้เท่านั้น
เจ้า "โบอิ้ง" ไม่ประสบปัญหากับโรคนี้เลยยยยยย เค้าล้อเล่น

เมื่อรู้แล้วว่าน้องหมาเราต้องทานอะไรในช่วงเด็กๆ ก็ถึงเรื่องต่อไปคือ ฉีดวัคซีนที่ไหนดี???
ส่วนตัวผมขอแนะนำ ที่ "หมอเดียวใจดี" คลินิกหมออยู่เลย ตลาด บองมาเช่ ไปนิดหน่อย
ติดต่อรายละเอียดได้ตามภาพเลยครับ

ทำไมต้องหมดเดียว? จะว่าไปเดี๋ยวนี้โรงบาลสัวต์มีเยอะครับ วัคซีน ก็มีหลายสูตรหลายส่วนผสม
อัตราส่วนก็เช่นกัน สำหรับหมอเดียวแล้ว ยาที่ฉีดให้น้องจะแพ้น้อยหรือไม่มีอาการแพ้เลย
ถ้าสนใจก็โทรสอบถามรายละเอียดหมอได้นะครับ

การเลี้ยง เฟรนบูลด๊อก (French Bulldog) ไม่ใช่เรื่อง่ายและสบายสักเท่าไหร่ แต่ผมก็ผ่านมาได้จนวัคซีนครบ
การอึ การฉี่ ต้องฝึกนะครับ ผมให้เจ้า "โบอิ้ง" อึ ฉี่ ในถาด ช่วงแรกๆต้องดุกันหน่อย ตอนนี้เป็นที่ทางเลยทีเดียว
และหลังจากที่วัคซีน ครบ เจ้า "โบอิ้ง" ก็ได้ออกไปลั้ลลาแล้วครับ.....^^

เจ้า "โบอิ้ง" ก็แสบ ซน ตามประสา เฟรนบูลด๊อก (French Bulldog) จนตอนนี้เป็นขวัญใจเพื่อน พี่ๆ น้องๆ ไปหมดแล้ว
และก็ถึงเวลาการเปลี่ยนอาหารครับ ผมเปลี่ยนมาใช้ Royal Canin ตัวนี้

แล้วในที่สุดผมก็เจอปัญหาเกี่ยวกับ "โรคผิวหนัง" จนได้ครับ เดี๋ยวมาแชร์ต่อนะครับ ขอแว๊บไปหาไรกินแป๊ปนึง
คิดว่าในการรักษา ของผมให้กับเจ้า "โบอิ้ง" ตัวแสบนั้น น่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่เลี้ยงหรือคิดจะเลี้ยงแน่นอน
เดี๋ยวมาต่อนะครับบบบบบบบบ....
ชื่อสินค้า:   เฟรนบูลด๊อก (French Bulldog)
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่