Yamaha Spark 115i ดับขณะขี่ ช่างที่ศูนย์ฯ ระบุสาเหตุไม่ชัดเจน

กระทู้คำถาม
เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 56 ออกรถ Spark 115i สตาร์ทมือ ที่ศูนย์ Yamaha ให้แม่ ใช้ปกติเรื่อยมา ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1,000 ก.ม.ตามปกติ

เมื่อต้นเดือน ก.พ.57 ขณะที่แม่ผมกำลังขี่มอไซค์ไปทำงาน ตอนลงจากสะพานกรุงเทพฯมุ่งถนนตก เครื่องดับ ต้องจอดริมฟุตบาทเพื่อรอร้านซ่อมมอไซค์ใกล้ๆเปิด ช่างฯร้านข้างทางแก้ไขไม่ได้ แต่วิเคราะห์สาเหตุว่าอาจเป็นที่หัวฉีด ทางที่ดีให้เอารถไปศูนย์ Yamaha ที่ซื้อ (แถวท่าพระ)

น้องเขยขับรถกระบะมายกมอไซค์ไปที่ศูนย์ ช่างศูนย์ถามว่าเติมน้ำมันที่ไหนมา อาจมีน้ำผสม แม่ผมบอกว่าเติมปั๊มเดิมใกล้บ้านทางผ่านทุกครั้ง แม่เล่าให้ฟังว่า ช่างทำความสะอาดหัวฉีด ก็สตาร์ทติดใช้งานเหมือนเดิมจนถึงวันนี้ แล้วบอกว่ารุ่นนี้เป็นแบบนี้ จะไปถามสาเหตุกับโรงงานให้

แม่ผมอึ้งแล้วโทรมาต่อว่าผมที่ซื้อรุ่นนี้ให้ใช้

ไม่ทราบว่าใครเคยใช้รุ่นนี้แล้วเกิดปัญหาแบบเดียวกันบ้างครับ สาเหตุมาจากอะไร แล้วจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกหรือไม่ กลัวขี่ๆไปดับ รถหลังจะชนท้ายเอา

ขอบคุณมากครับ

รุ่นนี้ สีนี้ (รูปแทน)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่