[CR] รีวิว Cool Towel สุดยอดผ้าสำหรับกิจกรรมกีฬาหรือท่องเที่ยวครอบครัว ที่ต้องมี

ครั้งที่แล้วผมรีวิวหูฟังสำหรับวิ่งและปั่นจักรยานไปแล้ว วันนี้มีอีกหนึ่งผลิตภัณฑ์ที่น่าสนใจสำหรับคนชอบออกกำลังกาย (จริงๆ แล้ว ใช้ได้ทุกโอกาส) เรียกว่า เป็นของที่ต้องพกเวลาออกกิจกรรม Outdoor ทั้งหลายเลยทีเดียว นั่นคือ

“ผ้าเย็น”

อย่าพึ่ง งง ครับ เอาผ้าเย็นพกติดตัวไปข้างนอก แล้วยังไง เพราะไม่นานผ้าเย็นก็จะกลายเป็นผ้าธรรมดา แต่นั้นคือ ความคิดผมก่อนจะเจอกับ Cool Towel ผ้าเช็คตัว เช็คหน้า เอนกประสงค์ที่ “เย็นตลอดเวลา”

เจ้าผ้านี่ เนื้อสัมผัสจะคล้ายๆ ผ้าหนังชามัวร์ที่ใช้เช็ครถอย่างดี (แต่ให้ความรู้สึกเป็นผ้ามากกว่า) แต่ต่างกันตรงนี้มันเย็นนี่ละครับ

วิธีใช้งาน คือ เอาผ้าเย็นไปใส่น้ำ น้ำธรรมดา ไม่ต้องน้ำเย็นนะครับ บิดให้หมาด เหมือนเราเอาผ้าเช็คหน้าไปชุบน้ำ มาเช็คหน้าปกติเลยครับ พอได้ผ้าที่ชุบน้ำแล้ว เราลองเอามาเช็คได้เลย

จะพบความประหลาดใจ เพราะมันเย็นพอๆ กับผ้าเย็นที่แช่ถังน้ำแข็ง (แต่ไม่ได้เย็นจัดเหมือนไปแช่ช่องฟรีสนะครับ)
ที่ประหลาดกว่าคือ มันเย็นตลอด เย็นไปเรื่อยๆ ไม่มีลดความเย็นลงเลย

ผมใช้ปั่นจักรยานตั้งแต่เช้าจนสาย หยิบมาก็ยังเย็นอยู่  ปั่นไปทั้งวันจนเย็น หยิบมาเช็คหน้าอีก ก็เย็นเท่าเดิม
ล่าสุดไปเที่ยวฟาร์มจิมทอมสัน กับครอบครัว ก็เอาไปใช้งาน ก็เย็นได้เย็นดีทั้งวัน

เท่าที่สังเกต จะเลิกเย็นก็ต่อเมื่อ ตัวผ้าเริ่มแห้งครับ

เดาๆ ว่า หลักการทำงานของมันคือ ตัวมันคง อมน้ำไว้เหมือนผ้าชามัวร์ทั่วไป แต่เมื่อเอามาเช็คร่างกาย มันจะดูดความร้อนแล้ว ปล่อยออกไปพร้อมการระเหยของน้ำที่ผ้า จึงทำให้มันไม่ได้เสียความเย็น แต่มันดูดความร้อน  อันนี้ผมคิดเอง แต่ถ้าที่ในเว็บของผลิตภัณฑ์ เขาเขียนว่า

ผ้าเย็นเอนกประสงค์ Cool towel
ผ้าผันคอเย็น Cool Towel พร้อมมอบความเย็นสดชื่น ยามคุณเหนื่อยล้าจากสภาพอากาศที่ร้อนอบอ้าว หรือเหนื่อยล้าจากการทำกิจกรรม ออกแบบพิเศษด้วยการบรรุจเรซิน โพลิเมอร์ด้านใน เพื่อรักษาความเย็นที่ยาวนาน พร้อมกับใช้งานที่ง่ายแสนงาน และความสะดวกสบายที่คุณคาดไม่ถึง

(ภาพจากเว็บผลิตภัณฑ์)

-    ตัดเย็บด้วยผ้าคอตตอน 100% นุ่ม สบาย ซึมซับเหงื่อ และระบายอากาศได้ดี
-    ด้านในบรรจุเรซิน โพลิเมอร์ สามารถเก็บรักษาน้ำได้เป็นระยะเวลานาน
-    มีประสิทธิภาพในการรักษาความเย็นได้อย่างดีเยี่ยม
-    ให้ความรู้สึกสดชื่น เย็นสบายระหว่างทำกิจกรรม
-    สามารถนำมาใช้ได้ทันที และทำความเย็นได้ทุกเวลาที่ต้องการ
-    ใช้งานง่ายดาย ไม่ต้องแช่เย็นหรือแช่แข็ง
-    ดูแลรักษา ทำความสะอาดง่าย กระทัดรัด และพกพาสะดวก
-    มีความปลอดภัยสูง ไม่เป็นอันตรายหรือระคายเคืองต่อผิว
-    เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการความเย็นสดชื่น ออกกำลังกาย หรือทำกิจกรรมกลางแจ้งเป็นประจำ
-    ขนาดสินค้า 100 × 20 ซม.
-    ขนาดสินค้ารวมบรรจุภัณฑ์ 10.1 x 22.6 ซม.

ตอนนี้เจ้าผ้าเย็นผืนนี้ เลยกลายเป็นอุปกรณ์ประจำตัว ที่ผมติดไปเวลาออกข้างนอกแล้วครับ เพราะชุบน้ำไว้ตอนเช้า เก็บใส่กล่อง หยิบมาใช้ได้ทั้งวัน ถ้าผ้าใกล้แห้ง ก็แค่เอาน้ำเปล่าๆ เทลงไปนิดหน่อย ก็เย็นเหมือนเดิม

สำหรับนักปั่นจักรยาน ใส่ไว้กระเป๋าเสื้อด้านหลังก็ง่ายครับ (ถ้าไม่ชอบกล่องมัน ก็เปลี่ยนเป็นใส่ถุงพลาสติกก็ได้)
สำหรับนักวิ่ง วิ่งเสร็จก็หยิบผ้าขึ้นมาพาดคอ เย็นสบายมากครับ
สำหรับไปออกทริปท่องเที่ยว พกติดกระเป๋าไว้ เหมือนพกกระดาษทิชชู สบายครับ หยิบเอามาเช็ดหน้าให้ลูก ลูกบอกเย็นสบาย ใช้ไม่ยอมเลิกเลย

หลังจากจากใช้งานเสร็จ ก็แค่เอามาซักตามปกติครับ แต่เพื่อการถนอม ผมซักมือ และใช้ครีมอาบน้ำลูก ในการซัก (หอมตลอดเลย) พอบิดหมาดๆ แล้ว ก็เก็บใส่กล่องได้เลย ไม่ต้องตากให้แห้งครับ (เหมือนผ้าชามัวร์เลย)

ราคาต่อผืนก็ไม่แพงครับ เมื่อเทียบกับผ้าเช็คหน้าผืนยาวสำหรับนักกีฬาออกกำลังกาย ยี่ห้อดังๆ ทั้งหลาย

ถ้าสนใจในเว็บบอกว่ามีขายที่ร้านหนังสือซีเอ็ด ร้าน Loft ร้าน TSURUHA สนนราคา 350 บาทโดยประมาณ ส่วนผมได้มาจากในห้าง โซน BETrend ครับ

ปล. ขออนุญาต เอาลูกตัวเองเป็นนายแบบบ้าง เพราะไม่รู้จะถ่ายตัวเองตอนใช้ยังไง 555
ชื่อสินค้า:   Cool Towel
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่