อยากทราบค่ะว่าคนเราสามารถหนีคู่แท้ของตัวเองได้หรือไม่โดยไม่ต้องบวช

ตามคำถามข้างบนเลยค่ะ  โดยที่ไม่ต้องคำนึงว่าเรารักเขาหรือไม่นะคะ ถามแบบกลางๆ

คนเราหนีพรหมลิขิตตัวเองได้หรือไม่ สมมุติว่ามีใครต่อใครมาทักว่าคนนี้คือคู่แท้ ทักเหมือนกันหมดทุกๆคนเลย

แต่ทั้งหมดแล้วมันอยู่ที่ตัวเราว่าเราจะตัดสินใจใช้ชีวิตอยู่กับเขาหรือไม่ จะตกลงหรือไม่

ถึงรักแต่ถ้าไม่ตอบตกลงซะอย่าง ใครก็มาบีบบังคับเราไม่ได้ แต่ถ้าไม่รักก็ยิ่งแล้วใหญ่

เราเป็นคนกำหนดโชคชะตาชีวิตตัวเองไม่ใช่หรือคะ

เพื่อนเคยเล่าว่า เรื่องนี้เกิดกับหลวงปู่แหวน แต่เพราะท่านเป็นนักบวช สถานะจึึงต่างกับฆราวาสอย่างเราๆ โอกาสที่จะหนีจึงง่ายดายกว่า

แบบนี้แล้วสรุปคือ เรากำหนดชะตาชีวิตตัวเอง หรือชีวิตตัวเองถูกกำหนดมาให้เลือกที่จะตัดสินใจในแบบที่เราอยากจะเลือกกันแน่

อย่างถ้าเราจะไม่ไปไหนกับคนๆนั้น ไม่รับโทรศัพท์ ไม่ติดต่อ ไม่พยายามเข้าใกล้ ไม่ให้โอกาสเขามาอยู่ใกล้ แม้ว่าในใจจะรู้สึกดีกับเขามากๆๆ แบบที่ไม่ได้รู้สึกแบบนี้มานานแล้ว (เหมือนเจอคนที่ใช่ ที่เราตามมามานาน) นอกจากเขาคนนี้ ก็มีคนนั้นคนนี้เข้ามาตลอดเวลาเลย แต่ส่วนตัวก็ไม่ยอมตกลงกับใครมาสามปีแล้วค่ะ เพราะ ตอนนี้เหมือนเจ้าสาวที่กลัวฝนซะแล้ว และก็เจ็บมาเยอะ อีกอย่างหมอดู หรือใครๆดู ก็ใช่ว่าจะถูกเสมอไป เราจะรู้ได้ไงว่าไม่มั่ว หรือเราไม่ใช่แค่หลงไปว่า เรารักเขา  ระยะเวลาก็ไม่ใช่ตัวพิสูจน์เลยเดี๋ยวนี้ เจ็บมาเยอะจริงๆ จนกลัวที่จะตกลงกับใครแล้ว ทุกวันนี้พยายามปฏิบัติธรรม และสวดมนต์ ทำบุญ แผ่เมตตาให้มากๆ เผื่อจะได้เจอทางสว่างและหาคำตอบให้ตัวเองได้ซะทีค่ะ

เฮ้ย เรื่องความรักนี่ช่างน่าปวดหัวจริงๆ ยากและซับซ้อนกว่าเรียน ทำงานหาเงิน ซะอีก

อ่านแล้วงงไหมคะ ช่วยกรุณาไขข้อข้องใจทีนะคะ ผู้รู้ทุกท่าน ขอบคุณมากๆคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 20
หลวงปู่แหวนพบเนื้อคู่

http://board.palungjit.com/f131/%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%99-%E0%B8%9E%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%B9%E0%B9%88-31250.html

เป็นพระก็สึกได้ค่ะ แต่ท่านใช้อุบายในการพิจารณาอย่างไร

จากประสบการณ์ชีวิต ความรู้สึกเคยเจอคนที่มีความรู้สึกว่าถูกชะตาอย่างมากมาแล้ว หลายคนนะคะ (ทั้งหญิง และชาย)
แต่ละคน ได้ร่วมบุญ ร่วมกรรม ต่างวาระกันไป สรุปได้จากประสบการณ์ชีวิตเลยค่ะว่า การได้พบกัน และดึงดูดกันอย่างมาก
กับใครก็ตาม แปลว่าเราเคยทำบุญร่วมกันมามาก ก็ได้ หรือมีกรรมต่อกัน ก็ได้ มีเหตุต้องมาใช้กันช่วงหนึ่ง สุดท้ายก็จากกันไป
ความรู้สึกดึงดูดในตอนแรกนั้นเป็นหลุมพรางของการเวียนว่ายตายเกิดค่ะ หลังๆมานี้ พอได้เจอใคร ที่มีแรงดึงดูดกันอีก หรือถูกชะตากันอีก
เลยเฉยๆ ไม่ตีความไปว่าเป็นเนื้อคู่ค่ะ แค่คิดว่า อ้อ เจออีกคนละ 55  แล้วก็มองให้เป็นเรื่องธรรมดา  เพราะมันก็เป็นเรื่องธรรมดาจริงๆ
พบกันเพื่อจากนะคะ ^^
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
คนที่เป็นเนื้อคู่กันจะมีบุญบารมีเสมอกัน และมีอดีตชาติร่วมกันมา แต่ถ้าจะหนีก็สามารถหนีได้ครับ โดยทำบุญ ถือศีลปฏิบัติธรรม สวดมนต์นั่งสมาธิ จะทำให้บุญบารมีของเรามากขึ้น จนมากกว่าคนที่ควรจะมาเป็นเนื้อคู่ เมื่อบุญบารมีของเขาไล่เราไม่ทัน เขาก็จะหลุดไปจากชีวิตของเราเองครับ

ส่วนเรื่องเนื้อคู่ทางโหราศาสตร์นั้น เท่าที่เคยศึกษามา ดาวศุกร์ซึ่งเป็นดาวที่เกี่ยวกับความรักจะให้ผลเป็นช่วงเวลาครับ ไม่ได้ให้ผลตลอด ถ้าพ้นจากช่วงเวลานั้น แล้วเราสามารถรักษาความโสดอยู่ได้ คนที่มีเกณฑ์จะเป็นคู่ของเราก็จะหลุดไปเองครับ แล้วก็จะมาใหม่ซึ่งอาจจะเป็นคนเดิมหรือคนใหม่ก็ได้เมื่อดาวศุกร์ให้ผลอีกรอบ ซึ่งอาจจะผ่านไประยะเวลาสั้นยาวไม่เหมือนกันแล้วแต่ดวงของแต่ละคนซึ่งไม่เหมือนกันครับ
ความคิดเห็นที่ 15
ต้องประเมินตัวเองได้นะครับ สำคัญมาก อย่าละล้าละลัง

ถ้าประเมินตัวว่า เดินทางธรรมไหว และจะเป็นพระอริยบุคคลได้ ก็เดินหน้าไปเลยไม่ต้องคิดเรื่องครอบครัว

แต่ถ้าไม่เป็นเช่นนั้น ควรหาคู่ครองที่เป็นคนดี รักและต้องการทนุถนอมความรู้สึกของท่าน เป็นคนมีบุญวาสนามาพอประมาณและเอื้อต่อการปฏิบัติธรรมของทั้งสองฝ่ายให้ก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไป เพราะชีวิตมนุษย์มันทุกข์ยากนะครับ การมีเพื่อนคู่คิดเดินไปด้วยกันและช่วยเหลือแก้ไขยามที่อีกฝ่ายมีปัญหา ย่อมไม่ใช่เรื่องเสียหายหรอกครับ

เพียงแต่ต้องหาให้ได้ดีๆครับ   ขอให้โชคดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่