[CR] งานแต่งริมทะเล งบไม่เกิน 37000 กับเพื่อนสนิท 20 คน 3วัน2คืนที่เกาะช้าง

สวัสดีครับ รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกของผม
ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ขอแชร์ประสบการณ์ครั้งแรกและครั้งเดียวในชีวิต ที่ใครหลายๆคนใฝ่ฝัน คือ "แต่งงานริมทะเล"
(ท่านใดอยากข้ามไปที่ตัวงานแต่งเลย เลื่อนลงไปสักนิดนะครับ ขอเกริ่นเรื่องยาวนิ๊สนึง แหะๆๆ)

ผมกับแฟนคบกันมา 6 ปีแล้วครับ
และเราชอบเที่ยวทะเลกันมากๆ เป็นการพักผ่อนที่ทำให้ชีวิตของเรา2คนดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
เราจะไปเที่ยวกันทุกๆ 3 เดือนครับ ส่วนใหญ่จะเป็นที่เกาะช้าง
เพราะใกล้บ้านและสะดวก

อยู่มาวันนึงแฟนผมไปดูหนังหรือดูคลิปอะไรมาสักอย่าง เหมือนไปสะกิดใจคุณเธอ
อยู่ดีๆก็พูดขึ้นมา ว่า "เมื่อไหร่จะขอเค้าแต่งงาน นั่งหาชุดแต่งงานรอมานานแล้วนะ"
ตลอดเวลาที่เราคบกันมา 6 ปี เราทำงานกันอย่างหนักครับ ช่วยกันทำมาหากินดิ้นรนเก็บเงินตลอด
จนตัวผมเองไม่ค่อยได้มีเวลาคิดเรื่องนี้สักเท่าไหร่ ก็เลยยังไม่ได้วางแผนเรื่องแต่งงานครับ
แต่พอคุณแฟนทักมาขนาดนี้ คงเป็นสัญญานที่ดี ก็เลยเริ่มปฎิบัติการขอแต่งงานครับ

ทั้งวางแผน ปรึกษาเพื่อน หาข้อมูลตามเวป สรุป มาจบที่ความชอบของเรา 2 คนครับ คือ "ทะเล"
ผมตัดสินใจขอแฟนแต่งงานที่ทะเลครับ โดยไปที่รีสอร์ทที่เราชอบไปมากที่สุด ให้มันเป็นความทรงจำดีๆของเรา
ผมเริ่มแผนโดยการอัดคลิปร้องเพลง และจบด้วยการเซอไพรซ์ขอแต่งงานในท้ายคลิป อัพลงเฟส

แต่ยังไม่แชร์ให้ใครเห็นนะครับ วันถัดไปก็เดินทางไปยังรีสอร์ทเหมือนไปเที่ยวกันปกติ
(แต่ตัวผมเองไม่ปกติเลยครับ ตื่นเต้นมากกก ก็คนไม่เคยแต่งงานอ่ะเน๊าะ 5555 )
พอไปถึงรีสอร์ทเก็บของเข้าห้องพักเรียบร้อย ต่างคนก็ต่างนอนพักนอนเล่นโทรศัพท์เพลินๆ
ผมก็เปิดคลิปให้เป็นสาธารณะ และแชร์ไปที่เฟสแฟนผม เพื่อให้คุณเธอเห็น
และหาจังหวะดีๆ ไปรอที่ทะเล เพราะท้ายคลิป ผมบอกไว้ด้วยว่า "จะถือแหวนรอที่ทะเลนะ^^ "

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ที่ฮาคือ คุณเธอคิดว่าผมล้อเล่น ดูคลิปเสร็จ ก็ไม่เดินตามมา เอาสะผมรอเก้อ 5555
แต่แฟนผมเห็นว่าผมหายไปนาน แฟนผมเริ่มช็อคและงงและสับสน ว่ามันคือเรื่องจริงใช่มั๊ย ล้อเล่นรึเปล่า (แฟนผมเล่าให้ฟังทีหลัง)
พอแฟนผมเดินมาที่ทะเล ผมก็จูงมือแฟนผม มาที่ริมหาด และคุกเข่า ค่อยๆเปิดกล่องแหวน และพูดไปแบบตื่นเต้นๆว่า
"แต่งงานกับเค้านะ"
ในใจผมคิดว่า แฟนผมต้องร้องไห้แน่ๆ ต้องดราม่าแน่ๆ
แต่....ไม่ครับ คุณเธอไม่ร้อง เพราะคุณเธอยัง งง และช็อคอยู่ แฟนผมเลยตอบกลับมาว่า " ฮ๊ะ อะไรยังไง จริงป่ะเนี่ย แต่งๆๆ " 5555
หลังจากตั้งสติสตั้นกันสักพัก
แฟนผมก็สวมแหวนให้ผม และกอดกันที่ริมหาดเกาะช้าง
ตอนนั้นบอกตรงๆว่า ตื่นเต้นและมีความสุขมากครับ
เราทำความฝันได้แล้วครึ่งทาง คือการขอแต่งงานริมทะเล

หลังจากนั้น เราก็กลับมาแจ้งข่าวให้ญาติผู้ใหญ่ทราบ จัดงาน ยกน้ำชาให้เรียบร้อย เราไม่ได้จัดงานใหญ่นะครับ
เพราะเราไม่ได้รวยมากมาย เรา 2 คนเริ่มกันจาก 0 ครับ แทบไม่มีอะไรติดตัวเลย งานเราเลยไม่ได้หรูหราเหมือนคนอื่นๆครับ
แต่...สิ่งที่เราพอจะทำได้คือ "แต่งงานริมทะเลในงบที่เรารับได้"

ผมกับแฟนสั่งแหวนกับน้องที่รับทำแหวนอยู่ครับ หาแบบที่ต้องการและส่งให้น้องเค้าทำได้เลย ราคาไม่แพงครับ
ลิงค์เฟสน้องเค้าครับ https://www.facebook.com/yeanz.sbong

------------------------------------------------------------------------------

** งานแต่งริมทะเลที่ใครๆก็ใฝ่ฝัน **

หลายคนคงทราบดีว่าการแต่งงานที่ริมทะเลจะใช้งบไม่ต่ำกว่า 100,000 แน่ๆ ในหลายๆที่
แต่เรา2คนเชื่อว่า ต้องหาให้ได้ ต้องทำตามความฝันให้ได้
เราก็เริ่มเสาะหาข้อมูลต่างๆตามเวป เปิดหารีสอร์ทที่เค้ารองรับ
และเราไปเจอที่นึง ที่เราเคยไปนั่งทานข้าวกันมาแล้วครั้งนึง
ชื่อ เนเจอร์บีช รีสอร์ท (Nature Beach Resort) เกาะช้าง จ.ตราด

เป็นรีสอร์ทขนาดกลาง มีสระว่ายน้ำส่วนกลางอยู่ใกล้หาด

ตอนกลางคืนมีบาร์เปิดเพลง

บางวันมีโชว์ควงกระบองไฟ

เจ้าของร้านเฟรนด์ลี่ มีพนักงานเยอะเราเลยคิดว่า ที่นี่ เวิร์คมาก เลยติดต่อไปรีสอร์ท
ได้คุยกับพี่ที่เป็นผู้จัดการรีสอร์ท พี่เค้าน่ารักมากกกครับ คุยดีมาก บริการดีมาก
ผมบอกเค้าว่า อยากจัดงานแต่งที่รีสอร์ทของเค้า มีสมาชิก ประมาน 20 คน (รวมเด็ก2คนและเจ้าบ่าวเจ้าสาว)
ห้องแอร์ทั้งหมด พี่เค้าแนะนำห้องที่เพิ่งทำใหม่ (ปี59)  
ผมยกห้องนี้ให้เพื่อนๆผมทั้งหมด เป็นห้องวิวสวน ห้องสวยมากและสะอาดมากครับ
มีแอร์ แต่ไม่มีทีวีและตู้เย็นนะครับ ราคาไม่แพงมาก

และของรีสอร์ทนี้จะมีห้อง วิวทะเล 2 ห้อง ผมเลยจอง2 ห้องนี้ด้วยครับ เป็นห้องเจ้าบ่าวเจ้าสาวห้องนึง
และ อิกห้องนึงให้เพื่อนเจ้าสาวที่พาคุณลูกมาด้วย
เวลานั่งทานกันริมทะเล เผื่อเด็กๆอยากเข้าไปนั่งดูทีวีในห้อง จะได้อยู่ในสายตาครับ

ส่วนเรื่องอาหาร พี่เค้าบอกว่า ซื้อของสดมาให้เค้าทำได้ครับ หากต้องการ
แต่ผมเกรงใจเจ้าของรีสอร์ท ก็เลยอุดหนุนอาหารของทางรีสอร์ทด้วยครับ
เพราะ ผมเคยมาทานครั้งนึง เลยรู้ว่ากับข้าวที่นี่ราคาถูกและ อร่อยมากกกกกกกก
ยิ่งกุ้งนี่สดและหอมมากครับ

มีทั้งอาหารเช้า อาหารไทย อาหารสำหรับชาวต่างชาติ น้ำปั่น แอลกอฮอล์ Bucket ค็อกเทล ครบเลยครับ

ที่ผมขอพี่เค้าเป็นพิเศษคือ สถานที่ตรงริมหาดครับ
ด้วยงบที่เราค่อนข้างจำกัด เราเลยช่วยกันคิดธีมงาน กันขึ้นมาเอง
ช่วยกันคิดช่วยกันครีเอท มันก็เริ่มสนุกและมีความสุขตั้งแต่ตรงนี้แล้วครับ ^^

** เดี๋ยวมาต่อนะครับ ^^ **
ชื่อสินค้า:   เนเจอร์บีช รีสอร์ท
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่