แชร์ประสบการณ์การขอ VISA UK (วีซ่าอังกฤษ) ด้วยตัวเอง 2016

สวัสดีค่าาาา..พอดีช่วงต้นเดือน ได้มีโอกาสไปเที่ยวอังกฤษมาค่ะ เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์กันสักหน่อย
แต่ก่อนไปถึงขั้นตอนทริปนั้น เรามาว่ากันด้วยเรื่องแรก ซึ่งหนีไม่พ้นการขอวีซ่ากันเลยดีกว่าเน้าะ 55555
ขอออกตัวก่อนเลยนะคะว่า นี่เป็นการเขียนกระทู้ครั้งแรกเลย ดีไม่ดียังไง ก็แนะนำติชมกันได้น้าาาา อมยิ้ม02
ละอีกอย่างที่อยากบอกก็คือ เหตุผลที่เค้าอยากตั้งกระทู้นี้ก็เพราะว่า ตอนเค้าเตรียมเอกสารขอวีซ่า เค้าก็หาข้อมูลและความรู้จากในอินเทอร์เน็ตอ่านนี่แหละ และรู้เลยว่ากระทู้แบบนี้ น่าจะเป็นเครื่องมือที่ช่วยใครอีกหลายๆคนได้ ^___^

เอาล่ะ! มาว่ากันด้วยเรื่องตามหัวข้อ ขอวีซ่าอังกฤษด้วยตัวเอง..
หลายคนอาจจะคิดว่าการขอวีซ่าอังกฤษเป็นอะไรที่ยากกกกกกก (ซึ่งตอนแรกตัวเองก็คิดอย่างงั้นแหละ 5555) แล้วอาจจะหลวมตัวไปจ้างเอเจ้นยื่นให้
บอกเลยนะคะว่า No No No !!! อย่าเสียเงินโดยใช่เหตุ เก็บไว้ไป Shopping ที่นู่นดีกว่าค่ะ 555

ต้องย้อนความก่อนนะคะว่า ทริปนี้จะไปกัน 2 คน คือมีเค้ากับเพื่อนอีกคนนึง จริงๆก็เริ่มคิดว่าจะไปเที่ยวอังกฤษกันตั้งแต่เมษา ละตอนแรกก็แพลนว่าจะไปช่วงกลางเดือนตุลา ก็เลยปล่อยเซอร์ค่า ค่อยๆคิดแผนเที่ยวกันไป
และแล้ว....เรื่องมันก็เกิดขึ้นประมาณสิ้นเดือนสิงหา เพราะเพื่อนไม่อาจทนรอได้นานกว่านี้แล้ว ง่ายๆคืออยากไปเลย 555 ก็เลยเปลี่ยน period ค่า มาเป็นต้นเดือนตุลา
ทีนี้ทำไงล่ะ = =’ กุลีกุจอทำแผนการเที่ยวให้เสร็จข่ะ (ต้องขอขอบคุณคุณเพื่อนมา ณ ที่นี้ด้วย ที่เหนื่อยจัดการแผนเที่ยวจนเสร็จ 555)
หลังจากแผนเที่ยวเสร็จ ก็มาถึงการจองโรงแรม ซึ่งเราก็เปลี่ยนโรงแรมกันมาเรื่อยๆนะ เพราะว่าพอเจอถูกกว่า ก็เปลี่ยนสิค้า รอไร 5555 สุดท้ายต้องมา make sure กันว่าเอาโรงแรมไหนบ้าง เพราะว่าต้องใส่ชื่อโรงแรมลงไปในแผนเที่ยวด้วย และ ต่อมาก็คือการจองตั๋วเครื่องบิน อ้อ!ระหว่างที่ทำพวกนี้ไปด้วย พอมีเวลาก็เข้าไปกรอก application online ในการยื่น ขอวีซ่า ผ่านเว็บไซต์นี้ค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เค้าอะใช้เวลากรอกหลายวันเลยนะ เพราะว่ากรอกวันละนิดละหน่อย แต่ถ้ามีเวลาทั้งวัน นั่งกรอกวันเดียวก็เสร็จค่ะ คือจะบอกเลยนะคะว่าสำหรับตัวเค้าเองอ่ะ เค้าว่าต้องกรอกเยอะมาก เก็บรายละเอียดยิบเลย เพราะก่อนหน้านี้เค้าเคยขอวีซ่าไต้หวันมา ตอนนั้นว่ายากแล้วนะ มาเจออันนี้ร้องเจี๊ยกเลยจ้า 555

อ่ะ...พอกรอกเสร็จ ก็ต้องเลือกว่า จะนัดไปยื่นวีซ่ากันวันไหน และหลังจากที่คำนวณแล้ว ถ้าช้ากว่าวันที่ 5 กันยา ไม่ทันแน่นอนจ้า  แล้วคือไรรร วันนั้นเป็นวันศุกร์ที่ 2 อะไรๆก็ต้องเสร็จวันนั้นแหละ Oh god!!! cry พระเจ้าที่ไหนก็ช่วยไม่ได้ละค่า รีบกดจองวันยื่น แล้วก็รีบจ่ายตัง
เอ้อ! เค้าจ่ายผ่านบัตรเครดิตนะคะ แต่เค้าก็ไม่รู้นะว่ามันจ่ายแบบเงินสดได้เปล่า ขอโทษด้วยนะค้า เศร้า

แล้วคืออะไรรู้มะคะ พอปริ้นเอกสารออกมา ทั้งของเค้าและของเพื่อน ปรากฏว่าเจอข้อมูลผิดค่ะ 1. กรอกวันกลับคลาดเคลื่อนไปหนึ่งวัน 2. ชื่อเก่า ตอนแรกว่าจะลบทิ้งละ แต่ลืมมมมม โทษใครไม่ได้ค่า ก็เครียดไปแปปนึง แต่พอหาข้อมูลอ่าน ก็เลยช่างมันค่ะ เพราะมีหลายคนบอกว่าขีดแก้และเซ็นชื่อกำกับได้ แต่ว่าเค้าก็ไม่ได้ทำไปเลยน้า รอไปถามที่ศูนย์วันจริง สาวแว่น

เอาล่ะ มาถึงขั้นตอนการเตรียมเอกสารล้าวววว... สิ่งที่เค้าเตรียม ขอเขียนเป็นข้อๆเลยละกัน จะได้เห็นง่ายๆชัดๆ ใครอยากทราบรายละเอียด คลิก Spoil เน้าะ
1.    ชุด application ที่เรากรอก online : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

2.    ใบนัดหมาย (Document Check list) : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

3.    Passport ตัวจริง และสำเนาหน้า Passport : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

4.    สำเนาบัตรประชาชน : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

5.    สำเนาทะเบียนบ้าน : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

6.    หนังสือรับรองจากบริษัท : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

7.    เอกสารทางการเงิน : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

8.    แผนการเที่ยว : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

9.    ใบ Booking โรงแรม : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

10.    ใบ Booking ตั๋วเครื่องบิน

เอกสารเพิ่มเติมต่างๆ

11.    ใบเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

12.    Cover letter : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

13.    สำเนาบัตรพนักงาน : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขั้นตอนการเตรียมเอกสารจบไปละ เดี๋ยวขั้นตอนการยื่นวีซ่า ต่อที่ความเห็นที่ 1 ละกันน้าาาา อมยิ้ม29
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่