เจอนักท่องเที่ยวจีน 3 คน เด็ดประการัง กะเอากลับไปด้วย ที่ทะเลแหวก ผมนี่ขึ้นเลยครับ มีรูป

เหตุเกิดเมื่อวันพุธที่ 4 พ.ค. 2559 เวลา 14.30 น.
เหตุเกิดที่อุทยานแห่งชาติเกาะทับ (ทะเลแหวก) จังหวัดกระบี่

เจอนักท่องเที่ยวจีน ชาย 1 คน หญิง 2 คน กำลังก้มเด็ด ใช้คำว่าเด็ดครับ ไม่ใช่เก็บซากประการังที่ตายแล้ว
ทะเลแหวกเต็มที่ น้ำลงเต็มขั้น เดินไปหาประการังสวยๆ แล้วถอนมันมาวางไว้ที่ฝั่ง พร้อมถุงพลาสติก
ราวกับว่า กำลังจะเอากลับบ้าน!!!!

เบื้องต้นผมได้ เข้าไปห้ามปรามเป็นภาษาอังกฤษ ก็ทำเป็นพูดไม่ได้ ฟังไม่รู้เรื่องแล้วก็หน้ามึน เก็บต่อไป

พี่ผู้ชายอีกคนที่เดินผ่านมาเห็น ก็เข้าไปช่วยห้ามปราม แต่ไม่สำเร็จ เราทั้งคู่เลย ตัดสินใจ ถ่ายรูป และเข้าไปแจ้งเจ้าหน้าที่
เจ้าหน้าที่ขอถ่ายรูปต่อจากมือถือผมอีกที และ นำทีมเข้าไป จับ ปรับ

ผมนี่ขึ้นมาก โมโหมาก ทำไมไม่มีไกด์คนไหนมาห้ามเลย ประการังน้ำตื้นกว่าจะโต ผมไม่รู้เหมือนกันว่าใช้เวลากี่ปี
จับปรับ ต่อให้หลักแสน ก็ทดแทนธรรมชาติเหล่านี้ไม่ได้ ผมได้แต่คิดในใจ ถ้าเราเจอแบบนี้ทุกวัน
เราจะเหลืออะไร ไว้ให้ลูกหลานเราดูในวันข้างหน้า คงไม่มีประการังน้ำตื้น ที่ทะเลแหวก ไว้พาลูกมาดูอีกแล้ว

ผมเหมาเรือหางยาว มาเที่ยวกับเพื่อนฝรั่ง คนขับเรือถาม มีขนมเรียกปลามั้ย ผมยังบอกเลย ไม่เอาครับ
อยากท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ออกข่าวเรื่องเล่าเช้านี้ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ช่อง 7 ด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 30
ไกด์คนจีน ร้านของฝากของคนจีน บริษัททัวร์ของจีน คนไทยได้อะไรนอกจากขยะ?
ความคิดเห็นที่ 4
ไปเกาะไหน ก็ทิ้งขวดน้ำ ให้เราตามเก็บให้เสมอๆ
เช่าเรือคายัค ก็เอาไปคว่ำ แล้วกลับมาตัวเปล่า!!! ให้อาหารปลาทะเล -*-
(คนละกลุ่มกับพวกเด็ดประการัง)

เจอฤทธิ์ นทท.จีน ตั้งแต่บนเครื่องบินหางแดง (คนละกลุ่มกับพวกเด็ดประการัง)
ไม่ยอมคาดเข็มขัด เล่นมือถือ
จนแอร์ต้องเตือนเป็นภาษาจีน เดี๋ยวนี้แอร์โฮสเตสต้องพูดจีน
คำประกาศในสนามบิน ป้ายเตือนต่างๆ ก็มีภาษาจีนด้วย
เพราะดื้อกันจริงๆ สิ พับผ่า
ความคิดเห็นที่ 7
เราน่าจะมีนะ ถ้าทำผิดในประเทศเกิน 3 ครั้ง เป็นแบล็คลิส ห้ามเดินทางเข้าประเทศ
ความคิดเห็นที่ 22
เกลียดมัน พวกนักท่องเที่ยวจีน ใครรู้ภาษาจีนช่วยเขียนเป็นภาษาจีนให้ผมที่ว่า "ไม่ต้อนรับนักท่องเที่ยวจีน"
ส่วนพวกนักท่องเที่ยวจีนที่ดีๆก็มี ให้พวกมันไปเคลียร์กันเองละกัน นาทีนี้เหมาหมด เพราะไม่รู้ว่ากลุ่มไหนคนไหนดีหรือทราม
เงินได้ที่เข้าประเทศจากพวกจีนมันเทียบไม่ได้กับสิ่งที่ต้องเสียไป อย่าไปง้อพวกมันมาก ได้ไม่คุ้มเสีย มาเทียวต่อหัวใช้เงินซักกี่ตังค์เชียว
แล้วที่ไปสร้างวีรกรรมไว้มันเสียหายเท่าไหร่....
ความคิดเห็นที่ 17
ไกด์มักจะบอกว่านักท่องเที่ยวห้ามไม่ฟัง แต่พอบริษัทจะโดนปรับ สามารถทำให้นักท่องเที่ยวฟังได้ทันที 555
ปล. นักท่องเที่ยวเองก็เหมือนกัน ใครพูดก็ไม่ฟัง แต่ถ้าจะโดนจับโดนปรับ จะฟังทันที
ปล2. แต่บางคนมันสุดเยียวยาจริงๆ อย่างเคสที่เอาน้ำร้อนสาดแอร์ รายนั้นใครพูดยังไงก็คงไม่ฟัง
แต่ที่เหลือเป็นมนุษย์ธรรมดา ขู่บ้างอะไรบ้าง น่าจะเอาอยู่นะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่