อยากเรียนวิทย์คอม อยากเป็นโปรแกรมเมอร์ จำเป็นต้องเก่งคณิตศาสตร์ด้วยหรอครับ

พอดีครูที่โรงเรียนเป็นทั้งครูที่ปรึกษาและสอนคณิตศาสตร์ เค้าก็ให้เขียนเป้าหมายว่าอยากเรียนอะไรต่อ

แล้วผมก็บอกไปว่าอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ อยากเรียนวิทย์คอม พอดีผมอ่อนคณิต สอบแล้วถ้าไม่ตกก็แค่พอผ่านแบบคาบเส้น

อาจารย์ก็เลยบอกว่า อ่อนคณิตศาสตร์แบบนี้ ระวังเอาตัวไม่รอด เพราะสายนี้ต้องใช้คณิตเป็นหลัก

มันใช่หรอครับ เรียนคอมมันเกี่ยวอะไรกับเลข อาจารย์ขู่ผมเพื่ออะไรครับ ไม่อยากให้เด็กได้ดีหรอ

ขอความกรุณาพี่ๆ ในเว็บพันทิพย์ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ผมจะได้เอาไปเถียงกับอาจารย์ได้ ว่าคนอย่างผมก็เรียนได้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ในระดับรากเป็น math ล้วน ๆ เลยครับ
มีหนังสือชื่อ The Art of Programming ทั้งเล่มเต็มไปด้วยสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์

แม้กระทั่งการเขียนโปรแกรมประมวลผลภาพ (image procressing) ก็ใช้คณิตศาสตร์ล้วน ๆ เลยโดยเฉพาะ statistic

คณิตศาสตร์สำหรับโปรแกรมเมอร์นี่ใช้เยอะมากนะครับ
ความคิดเห็นที่ 24
อาจารย์แนะนำด้วยความหวังดี กลับหาว่าอาจารย์ไม่อยากให้ลูกศิษย์ได้ดี ถ้าไม่แน่ใจว่าอาจารย์แนะนำถูกต้องไม๊ ถามคนอื่นก็ถูกแล้ว แต่ทำไมต้องอคติกับอาจารย์ก่อนที่จะรู้ข้อมูลที่ถูกต้องด้วย

ทัศนคติแบบนี้จะทำให้ตัวเองไม่มีความสุขเพราะนึกระแวงคนอื่นตลอดเวลา แม้กระทั่งครูบาอาจารย์ของตนเอง
ความคิดเห็นที่ 27
ถ้าไม่เก่งคณิตศาสตร์ให้เน้นภาษาอังกฤษครับ เพราะถ้าน้องคิดงานไม่ออก มีเพื่อนๆโปรแกรมเมอร์ทั่วโลกที่พร้อมจะช่วยเหลืออยู่ใน stackoverflow.com สำหรับพี่ไม่ได้เรียนสายโปรแกรมเมอร์มา แต่หากินมากับการเขียนเว็บแอ็พ และเว็บไซต์เป็นสิบปีแล้ว ลองหัดเขียน หัดเล่น หัดทำขายไปด้วย เผลอๆน้องอาจมีรายได้/งานก่อนพี่ๆสายตรงโปรแกรมเมอร์ก็เป็นได้ครับ
ความคิดเห็นที่ 2
ใช้คณิตศาสตร์เยอะมากครับ ทั้งในตอนเรียน และทำงาน
และก็พวก logic
ยิ่งพวก พีชคณิต ใช้เต็มๆเลยครับ
คุณอาจจะเขียนโปรแกรมได้ (ดีรึป่าว หรือใช้แค่ + - * /) แต่ถ้าสอบตก เรียนไม่จบ ก็ไร้ประโยชน์ครับ

โปรแกรมเหมือนกัน แต่ process ความเร็วต่างกันลิบ ถ้ารู้จักใช้คณิตศาสตร์มาทำ function ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่