[CR] ทริปนี้มีอยู่ว่า…เที่ยวเชียงรายให้มันภายใน 3 วันและคนเดียว

ทริปนี้มีอยู่ว่า…เที่ยวเชียงรายให้มันภายใน 3 วันและคนเดียว

ไร่บุญรอด  ดอยผาตั้ง  ภูชี้ฟ้า วัดร่องขุ่น ถนนคนเดิน ไร่ชาฉุยฟง ดอยตุง และแม่สาย นี้คือทั้งหมดที่ไปมา
ถามว่าแบกเป้เที่ยวคนเดียวงบเยอะไหม  บอกเลยว่าทริปนี้งบกระจาย!!!!!!!!  5555

เป็นทริปที่ไม่ได้ตั้งใจไป แต่ตั้งใจเที่ยวมาก  ทริปนี้เกิดจากพ่อแม่ของเราค่ะ คือตาจ้าวและยายแดง จะไปเที่ยวเชียงรายกัน
แล้วไปวันที่เราต้องทำงานก็ต้องอดไปงัย  ==”
เราเลยบอกว่าไม่ยอมนะ ก็อยากไป 5555  เลยบอกเขาว่า งั้นลูกขอไปเที่ยวก่อนนะ จะไปสำรวจข้อมูลให้และเดี๋ยวพาเที่ยวหนึ่งวัน  
พ่อกับแม่ตอบตกลง เราเลยรีบจองตั๋วรถทัวร์ทันทีค่ะ

เราเดินทางคืนวันที่ 19 กพ 59  
ขึ้นรถหมอชิตตอนทุ่มนึง  ไปถึงเชียงรายก็เช้าวันที่ 20 กพ 59 ตอนหกโมงเช้า   พอลงจากรถอากาศเย็นมาก
ไม่นึกว่าช่วงนี้ยังหนาวโชคดีที่เราติดเสื้อหนาวมา   เราพยายามมองไปรอบๆ บขส.  
หารถสองแถวไปยัง บขส.เก่าเพื่อไปจองตั๋วรถตู้ขึ้นภูชี้ฟ้า
ที่เชียงรายจะมี บขส.สองที่  รถทัวร์จะจอดที่ บขส.ใหม่ค่ะ  ถ้าจะไปเที่ยวที่อื่นต่อ
ไม่ว่าจะเป็นเชียงแสน เชียงของ แม่สาย แม่สลองต้องไปขึ้น บขส.เก่าในตัวเมืองนะคะ

รถสองแถวจะอยู่ในสุดของ บขส เป็นรถสีฟ้า  จะมีป้ายบอกอยู่ชัดเจนค่ะ   เราก็เข้าไปนั่งตอนนั้นคนยังไม่เต็มคัน
คนขับเดินมาถาม   “  มีใครรีบไหม จะให้ออกเลยไหม ถ้าออกเลย 20 บาท  ถ้ารอเต็มคนละ 15 บาท  “
ทุกคนในรถ     “……………………..………….”    เงียบค่ะ โอเค เป็นอันรู้กัน รอกันต่อไป 55555

รถมาถึงบขส.เก่าตอนเจ็ดโมงค่ะคนน้อยมาก  เราเดินสำรวจรอบๆ รถทัวร์ยังมีไม่มาก เจอป้ายเขียนว่าภูชี้ฟ้า
นี่เรามาถูกทางแล้ว ใจชื้นๆ ถึงแม้จะไม่มีใครอยู่เลย รถตู้ก็ไม่มีจอด 5555  เลยลองโทรไปเบอร์รถตู้ค่ะ
เพื่อจองตั๋วรถเพราะกลัวเต็มแต่คุณลุงปลายสายบอกว่า  ให้มาสัก 11 โมง ไม่เต็มหร๊อกกกกกกกกกก
เราก็โอเค ไม่เต็มก็ไม่เต็ม  ไปเที่ยวที่อื่นก่อนก็ได้ > <!!!
การเดินทางไปภูชี้ฟ้า สะดวกที่สุดคงเป็นรถตู้  ช่วงที่ไม่ใช่หน้าท่องเที่ยวรถตู้จะมีแค่รอบเดียวค่ะ  
ขาขึ้นภู   13.00 - 14.30    ขาลงจากภู   09.00 น. - 11.30 น.

เราจะไปไร่บุญรอด  หรือสิงห์ปาร์ค  

เรานั่งรถตุ๊กตุ๊กเพื่อไปต่อรถสองแถวอีกสายค่ะที่ตลาดสดเทศบาล ๑
เราถามคุณลุงว่าต้องไปคันไหนคะ คุณลุงตุ๊กตุ๊กบอกว่าลองถามคนขับดู  คันไหนขับผ่านก็ขึ้นเลย 555
เอ้ยย  เราโอเค ><!!!!

ตอนรอรถสองแถวออกเราก็แวะเดินตลาดเช้านิดนึง ของขายเยอะมากค่ะ ส่วนใหญ่เป็นของสด
จะมีหมูปิ้ง น้ำพริกหาซื้อรองท้องตอนเช้าได้เลย อร่อยสุดๆ

รถสองแถวที่ผ่านไร่บุญรอดคือสองแถวสีฟ้า ข้างรถเขียนว่าไป พาน  ราคา 20 บาท ประมาณ 10-15 นาทีก็ถึงค่ะ

ที่นี่มีให้เลือกเที่ยวนะคะทั้งรถราง จักรยาน  เราเลือกจักรยานค่ะ คันละ 150 บาทต่อชม.
พี่พนักงานถามเอาสีไหน  เราถึงกับก้มดูเสื้อตัวเองแล้วบอก สีเหลืองค่ะ 55555
มีหลายสีมากๆ น่ารักทุกสีเลย  

เราปั่นไปตอนแรกยังเป็นเนินหญ้าอยู่ ถนนยาวมากค่ะ  
ถ้าใครอยากปั่นจักรยานมาช่วงเช้าจะดี อากาศเย็น ไม่ร้อน

ปั่นไปสักพักจะเจอดอกคอสมอส   คือสวยมากกกกกกกกกกกกก
เพิ่งเคยเห็นของจริงเนี้ยแหละ   ตื่นเต้นอยู่คนเดียว  ไม่นึกว่าจะยังมีดอกนี้อยู่เต็มลานเลยยยยยยย ย ย

มีคุณป้าคนสวนในไร่เดินมาพอดี เลยบอกคุณป้าช่วยถ่ายให้หนูทีค่ะ
ป้าก็ถ่ายให้ค่ะใจดีมากๆ แถมบอกว่า โน้นนนนนนน น น ข้างในยังมีอีกเยอะ สวยกว่านี้อีก  เรานี่รีบเลยปั่นต่อยาวๆ

ปั่นไปตามทางจักรยานเขาจัดทางจักรยานไว้ให้ชัดเจน  ไม่อันตรายปั่นง่ายมาก
ตอนไปมีคนปั่นน้อยเชียววว ว ว ปั่นไปนิดนึงก็เจอบ่อน้ำขนาดใหญ่  วิวสวยมากก

เบื้องหลังการถ่ายภาพ ขอขอบคุณคุณลุงบนรถคันนี้ค่ะ ^^

ด้านซ้ายมือเริ่มเป็นไร่ชา   ข้างบนมีร้านอาหารให้นั่งทาน
เราปั่นไปเรื่อยๆ ก็เจอทุ่งคอสมอสทีใหญ่มากกกก   อันนี้แน่ๆที่คุณป้าบอกไว้ สวยงามตามท้องเรื่องจริงๆค่ะ
มันเป็นสีชมพูเต็มไปหมดเลยยยยยยยยยยยย ย ย ย

ใช้เวลาอยู่ตรงนี้นานมากกกกกค่ะ   พี่นักท่องเที่ยวตรงทุ่งคอสมอสเข้ามาทักแล้วบอกว่า
เห็นหนูมาคนเดียว  มาๆ เดี๋ยวถ่ายรูปให้  จัดชุดใหญ่ให้หลายรูปเลยยยย  ขอบคุณจริงๆค่ะ

ริมๆทุ่งคอมมอสมีดอกสีขาวบานอยู่นิดหน่อยน่ารักเชียววว ว ว

เราใช้เวลาประมาณชม.กว่าปั่นชมไร่ เพลินมากกก  จากนั้นก็รีบกลับเพื่อจะไปซื้อตั๋วรถตู้
แต่ขากลับรอรถสองแถวนานมาก ครึ่งชม.ยังไม่มี  เลยโทรตามคุณลุงตุ๊กตุ๊กที่ขอเบอร์ไว้ตอนแรกมารับ
คุณลุงคิด 150 บาทค่ะ  ที่จริงถ้ารอรถสองแถว 20 บาทเองนะ ><  แต่เรากลัวไม่ทันเวลา

ก่อนขึ้นรถตู้แวะกินข้าวซอยร้านป้าสุขค่ะ  อยู่ไม่ไกลจากบขส.เก่ามากนัก  ราคา 35 บาท
ชื่อสินค้า:   เชียงราย ภูชี้ฟ้า ผาตั้ง ไร่บุญรอด วัดร่องขุ่น ไร่ชาฉุยฟง ดอยตุง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่