มาแชร์ประสบการณ์การสัมภาษณ์งานที่แย่ที่สุดของคุณกันเถอะ

สวัสดีค่ะ เราเล่นพันทิปมาก็หลายปี แต่นี่เป็นครั้งแรกเลยที่เราตั้งกระทู้
ถ้าผิดพลาดตรงไหน แจ้งได้เลยนะคะ ยิ้ม

พอดีวันนี้ไปสัมภาษณ์งานมาค่ะ คือเรามีงานประจำอยู่แล้ว ก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนงานหรอก
แต่พอดีบริษัทที่โทรมาเรียกสัมภาษณ์อยู่ใกล้บ้านมาก แล้วก็เป็นสายงานที่ตรงกับที่เรียนมา
เราก็เลยลองไปดูค่ะ เพราะคิดว่าไม่มีอะไรเสียหาย
พอไปถึง พบว่ามีผู้มาสัมภาษณ์หลายคนเหมือนกัน รับหลายตำแหน่งด้วย
และเราเป็นคนแรกที่ถูกเรียกให้เข้าไปสัมภาษณ์ค่ะ
เข้าไปในห้องปุ๊ป ยังไม่ทันจะได้นั่ง คนสัมภาษณ์ก็สั่งงานพี่อีกคนที่เป็นคนพาเราเข้ามา
กว่าจะได้เริ่มก็ยืนเป็นอากาศไปหลายนาทีเลยล่ะค่ะ  ทีนี้เค้าก็ให้เราพรีเซ้นตัวเอง
แต่ก็ต้องบอกก่อนเลยว่าเราเป็นคนที่พรีเซ้นต์ตัวเองไม่เก่งเอามากๆๆๆ ค่ะ ข้อเสียของเราคือเป็นคนพูดไม่เก่งเลย
แต่ในเรื่องการทำงานไม่เคยมีปัญหา เราติดต่อประสานงานหรือคุยกับลูกค้าได้ตามปกติ
พอกำลังจะอ้าปากพูดปุ๊ป...คนสัมภาษณ์ก็ยกหูโทรศัพท์ คุยกับคนอื่น แล้วก็เรียกพนักงานอีกคนเข้ามา แล้วก็สั่งๆๆๆงานอีก
เรากลายเป็นอากาศภายในห้องเป็นรอบที่ 2 ค่ะ พอคนนี้ไปแล้ว ก็มีพนักงานอีกคนเดินเข้ามาคุยเรื่องงานกับคนสัมภาษณ์
คนสัมภาษณ์ที่ดูจะยุ่งเอามากๆๆ ก็ลุกขึ้นไปหาแฟ้มเอกสาร แล้วก็บอกเราว่า "พูดไปสิ ถึงพี่จะทำงานแต่หูพี่ฟังอยู่"
เราก็เริ่มพูดค่ะว่าเราทำอะไรได้บ้าง เราเป็นมนุษย์จับฉ่าย คือทำได้เกือบทุกอย่างแต่ไม่เก่งสักอย่าง แต่เราไม่เคยเกี่ยงหรือปฏิเสธงาน
สำหรับเราไม่เคยมีคำว่าทำไม่ได้ ถ้าถูกสั่งให้ทำ จนทุกวันนี้ที่ออฟฟิศเวลาใครมีปัญหาเรื่องงานเอกสาร ยันคอมเสียก็เรียกหาเราค่ะ 555
แต่อย่างที่บอกว่าเราเป็นคนที่พรีเซ้นตัวเองไม่เก่ง คนสัมภาษณ์ก็บอกว่าเราไม่มีจุดเด่นในตัวเอง และนี่ก็ไม่ใช่ที่แรกค่ะที่พูดแบบนี้
ภาษาอังกฤษของเราอยู่ในระดับปานกลางค่อนไปทางห่วย555 คืออ่านได้ ฟังรู้เรื่อง แต่พูดกับเขียนไม่ค่อยได้
ทีนี้อยู่ๆเค้าก็สัมภาษณ์เราเป็นภาษาอังกฤษ เราเลยเดดแอร์ไปเลยค่ะ T____T
เท่านั้นเราก็รู้แล้วค่ะว่าคงไม่ได้งานที่นี่แน่ เค้าสรุปเสร็จสรรพว่าจะเก็บประวัติเราไว้ ถ้ามีตำแหน่งที่เหมาะจะเรียกมาสัมภาษณ์อีก
เราเดินออกจากห้องมาแบบนอยด์สุดๆเลยค่ะ ไม่ใช่เพราะเสียใจที่ไม่ได้งานนะ
แต่เพราะการสัมภาษณ์ครั้งนี้ทำให้เรารู้สึกเหมือนเราไม่มีค่าอะไรเลย ไม่เก่งอะไรเลย
แล้ววันนี้เราก็เอาแต่คิดเรื่องนี้ทั้งวันว่าเราทำอะไรพลาดไปตรงไหนบ้าง แต่ยิ่งคิดก็ยิ่งรู้สึกแย่กับช่วงเดดแอร์ของเรา
เรารู้ว่าภาษาอังกฤษสำคัญมากๆ และเราไม่เคยทิ้งมันเลย เราอ่านนิยายเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ
แล้วการดูหนังฟังเพลงก็ช่วยเราได้เยอะเรื่องการอ่าน และการฟัง แต่เพราะในชีวิตประจำวันเราไม่เคยได้พูดภาษาอังกฤษกับใครเลย
มันเลยเป็นจุดอ่อนที่สุดของเรา จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่หายนอยด์ค่ะ อึดอัดจนต้องมาตั้งกระทู้ระบาย

แล้วเพื่อนๆล่ะค่ะ เคยมีประสบการณ์การสัมภาษณ์งานที่แย่ๆ หรือที่ทำให้รู้สึกไม่ดีบ้างหรือเปล่า?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่