คนที่ทำขายตรง นี่คิดอะไรกันอยู่ครับ ? รู้ตัวหรือเปล่าว่าตัวเองทำอะไรอยู่ ?

ล่าสุดเพิ่งโดนคนที่ไว้ใจ หลอกไปฟังขายตรง ที่ศูนย์บัญชาการแห่งหนึ่งครับ

คือ ผมฟังแล้ว เกิดความรู้สึกผิดหวัง เสียใจ และ สับสนสุดๆ ที่สำคัญที่สุด คือ ผมเกิดความโกรธอย่างรุนแรงในใจจนแทบปะทุออกมา
ที่ว่าทำไมไอ้การขายตรง นี่มันเปลี่ยนคนที่ผมรู้จัก คนที่ผมเคารพไปได้มากถึงเพียงนี้เชียวหรือ ? ราวกับว่าเขาได้สูญเสียจุดยืนของตัวเองไปหมดแล้ว

แล้วสิ่งที่ทำให้ผมผิดหวังมากที่สุด คือ คนที่เป็นหมอ ประกอบวิชาชีพแพทย์ พยาบาล ฯลฯ แล้วมาทำขายตรง
โดยเริ่มให้เหตุผลว่า "โปรเจคนี้ ให้ผลตอบแทน และสิ่งที่ดีกว่างานประจำที่ทำอยู่ และกำลังจะเลิกงานประจำ มาทำโปรเจคนี้เต็มตัว..."

ซึ่งก็คือ งานของแพทย์ พยาบาล นักวิทยาศาสตร์ เภสัชกร รวมไปถึง วิศวกร สถาปนิก อาจารย์ ฯลฯ

ในตอนนั้นผมเหมือนไข้ขึ้น เหมือนอุณภูมิในร่างกายผมมันคุกรุ่น สับสน คิดอะไรไม่ออกกันเลยทีเดียว...
ในหัวผม นึกถึง "คำปฏิญาณของ ฮิปโปเครติส" ขึ้นมาทันที...

ผมอยากจะทราบจริงๆครับ อยากทราบจริงๆว่า ทำไมถึงทำงานขายตรงแบบนี้ ? และ ทำไมถึงยอมทำลายมิตรภาพเพื่อสิ่งเหล่านี้ ?

ผมไม่โกรธ ไม่ว่านะครับ ถ้าคุณทำแล้วไม่เดือดร้อนใคร แต่การพยายามลากคนสนิท คนที่เป็นเพื่อน เป็นญาติ เป็นคนที่เขาไว้ใจคุณ
ให้มาร่วมฟังเรื่องแบบนี้ โดยที่เขาไม่ยินยอม คุณทำไปทำไมครับ ?

ใจร้าว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่