เพื่อนผมจ้างถ่ายภาพ Pre wedding ไปกลับ กรุงเทพฯ-เชียงใหม่ ช่างภาพ 2 คน งบ 3,000 เจ้าตัวบอกเหลือๆ แล้วผมยังโดนว่าด้วย

กระทู้คำถาม
( ผมได้ยืม ID เพื่อนในการ Login นะครับ  ) เรื่องมีอยู่ว่าผมและเพื่อนอีก 2 คน เพื่อนคนแรกเป็นช่างภาพ แล้ว อีกคนนึงกำลังจะแต่งงาน ได้คุยนัดแนะกันว่าจะไปถ่ายรูปให้ ผมก็โทรปรึกษาพี่ที่รู้จักว่าถ่าย Pre Wedding ไปกลับ กทม.-เชียงใหม่ เรทราคาอยู่ที่เท่าไรคุยกับพี่เสร็จแล้ว ผมก็ได้เรียกราคาถ่ายภาพ Pre Wedding แล้วในเบื้องต้นกับเพื่อนผม เจ้าตัวก็ยังไม่ให้คำตอบ จนมาถึงวันที่ 4 ก พ  2559 ที่ผ่านมา เพื่อนผมก็ได้มาบอกวันที่จะให้ผมเดินทางไปถ่ายรูปนั้นก็คือวันที่ 20 21 22 ก พ 2559 โดยมีรายละเอียด ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าแรง ที่เขากำหนดมาให้แบบชัดเจน มาดูครับว่าเขาสนทนาในแชทเฟสกับผมยังไง

( โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ) ( มีคำหยาบคายเล็กน้อยครับ ขอ อภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ )

ผม      B : เพื่อนที่เป็นช่างภาพ    C : เพื่อนที่จ้างถ่าย Pre Wedding

ประโยคสนทนา

C : มีค่าเครื่องให้คนละ 500
     ไปกลับ 1000
     แล้วแต่ว่าจะขึ้นรถทัวร์หรือเครื่อง
     เลือกเอาเอง
     และค่าจ้างอีกคนละ 500
     มีที่พักให้

B : อ้อ

ผม : เมิงตื่นยัง C

C : ทำไม

ผม : ถ่ายสวนพุทธไหมสาด

B :  ( ส่งสติกเกอร์ Face รูปหน้าตกใจ )

C : ทำไม
     ไม่พอ
     แค่นี้ไม่พอ

ผม : ค่ารถไปหมอชิตก็หมดละ ( ในใจผมคิดว่ามันคงให้ขึ้นรถเม แบกกระเป๋าเสื้อผ้า และ กระเป๋ากล้องไปกับเพื่อน อีกคน )

C : เมิงศึกษาหรือยัง
     ไปเช่าสตูดิฯ ได้ทั้งชุดได้ทั้งภาพ มีคนแต่งหน้าให้อีก ราคาถูกเพียบเลย
     นี่ต้องไปเช่าชุดเอง หาคนแต่งหน้าเองอีก

ผม : อืม
       เมิงก็ลองหาแถวเชียงใหม่

C : เออ
     เมิงก็หยั่งงี้แหละ
     Bไม่เห็นมีปัญหา
     ไม่ศึกษาอะไรเลย
     เป็นตากล้องได้ไง
      วะ
C : B มาคนเดียว เงินทั้งหมดส่วนของเมิงด้วยกุจะได้ให้ B คนเดียว

ผม : ตามนั้น

B : ห่า

C : 4,999 ได้ตั้ง 2 ชุด ได้คนแต่งหน้า ได้สตู
     นี่จ้าง 3,000 หวังประหยัด
      ไม่ได้
      ที่ประหยัด 1,999 ค่าที่พัก 3 คืน ก็หักไปละ
      1,999 ไปหาเช่าชุด 2 ชุด
      สรุปไม่ได้ประหยัดเลย

B : มาถ่ายกรุงเทพแถวนี้กูเอาถูกๆเลย
     ไกลแล้วมันเหนื่อย

C : กรุงเทพสตูถูกๆมีเยอะเลย เห็นอยู่แต่ไม่อยากเดินทางแล้ว ใกล้แต่งงานเขาไม่ให้เดินทาง

B : ไปเที่ยวๆ

C : ถ่ายกับเพื่อนมันดีกว่า ไม่ได้ต้องฝืนยิ้ม ยิ้มก็ไม่ธรรมชาติ จะสนุกป่าวก็ไม่รู้ไปถ่ายสตู
     ประหยัดมันก็ไม่ประหยัดเท่าไรหรอก
     พยายามจะให้เยอะที่สุดแล้ว
     คนละ 1500

ผม : ตกลงเมิงจ้างคนละ 1500 หรือ 500

C : 1500

ผม : กุเห็นเมิงพิมพ์ 500

C : ค่ารถไป 500 กลับ 500 ค่าจ้าง 500
     รวมคนละ 1500
     มีที่พักให้
     3 วัน 3 คืน
     พอจะไหวไหม

ผม : ให้กุหาช่างภาพให้ม่ะ
       ลงรายละเอียดไว้

C : ถ้าเงินไม่ไปลงที่เพื่อน ก็จ้างสตูแหละ
     อันนี้เงินไปให้เพื่อนดีกว่า

ผม : เมิงจ้างแถวนั้นแหละดีแล้ว

สนทนาก็จบลง

เช้าวันต่อมา ผมก็ไปดราม่าหน้าเฟสผม ว่า

ผมก็โพสลงเฟสว่า  ชวนไปเที่ยว ออกค่ารถให้ ไม่น่าเกลียด ( ไม่ได้โพสระบุชื่อ ไม่ได้บอกว่าใคร )

และหลังจากที่เพื่อนผมเห็นแล้ว ก็เกิดเรื่องซิครับ เป็นฟืนเป็นไฟ โดนด่า ผู้ให้กำเนิด สารพัด และ ยังมาทวงบุญคุณ ว่าไปส่งผมที่บ้านตอนเมา

เดี๋ยวจะมีมาต่อให้ครับ Part 2

ได้อ่านแล้ว เป็นยังไงบ้างครับ ผมขอความคิดเห็นด้วย ถ้าจะด่าผม อย่าด่าแรงนะครับ เดี๋ยว สำนึกผิดไม่ทัน

ขออนุญาตไปทำธุระก่อนครับ เดี๋ยวจะมีมาต่อให้ครับว่าผมโดนด่าอย่างไรบ้าง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
สรุปจ้าง 500 ใช่มั้ยครับ อีกพันนึงมันเป็นค่ารถไป-กลับ

แล้วค่าที่พักนี่ยังไง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
สรุป

เจ้าบ่าวอยู่เชียงใหม่ จะจ้าง จขกทและเพื่อนอีกคนไปถ่ายรูปให้

บอกว่าให้คนละ 1500      โดยแบ่งเปน  ค่ารถ ไปกลับ 1000  ค่าจ้าง 500   ส่วนที่พักออกให้

จขกท บอกปันยาอ่อน เมิงไปจ้างสตูเถอะ  

เพื่อนเถียงว่า สตู 4999 ได้หมดเลย รวมแต่งหน้า    นี่กุจ้างเมิง 2 คน 3000 ยังมาบ่นอีกหรอ หน้ากับชุด กุก้อต้องไปจัดการเองอีกนะ

จบ
ความคิดเห็นที่ 11
เพื่อนหัวหมอ เขาจะบีบ จขกท กับเพื่อนให้รับค่าจ้างถูกๆ โดยอ้างความเป็นเพื่อน  เกลียดนักพวกชอบเอาเปรียบกับเพื่อนตัวเอง
ขอโทษนะ จ้างถ่ายพรี ราคา 500 ??? ตลกเถอะ
5000 จะไม่ว่าเลย ค่าเดินทางจริงๆ คนจ้างต้องออกให้ช่างหมดเลยนะ นี่เสนอให้ 500 บาทต่อเที่ยว โคตรตลก

บอกเพื่อนนะ ไปจ้างคนอื่นเถอะ เพื่อนอยากประหยัด แต่มันเรื่องอะไรที่ จขกท ต้องไปเหนื่อยฟรีด้วยล่ะ -"-
รวม 1500 นี่คงหมดไปกับค่าตั๋วเครื่องบินละล่ะ
แล้วนี่มีที่พักให้ 3 คืน กะจะให้ถ่าย 3 วันเลยใช่ปะ กับงบค่าจ้าง 500 บาทเนี่ยนะ !!!! โว๊ะ~

มีเพื่อนแบบนี้เหนื่อยนะคะ
ความคิดเห็นที่ 117
1. C - งบ 3000 ต่อ 2 คน มันน้อยไปจริงๆ ครับ เค้าขาดความเข้าใจในเรื่องราคาค่าตัวของสายอาชีพนี้เป็นอย่างมาก
ไม่ควรจะเอาโปรถูกๆ มากดเพื่อนแบบนี้ เทียบราคา ควรจะหาเฉลี่ยๆ ไม่ใช่เอาราคาถูกสุดๆ มาโขกสับกัน
หรือถ้างบน้อยจริงๆ ก็ควรถามเพื่อน ว่าพอดีมีงบแค่นี้ ช่วยหน่อยได้ไหม
และการที่มาด่าบุพการีของคุณ ก็ไม่ถูกต้อง เรื่องแค่นี้ ถึงกะจะเลิกคบเพื่อนเลย แย่ครับ
จิงๆ มาบอกให้ลบโพส เคลียร์กันให้ถูกต้อง ก็น่าจะโอเค

2. จขกท - ถ้าช่วยไม่ไหว ก็บอกตรงๆ ครับ ว่าที่ให้ มันไม่พอ ไม่สะดวกไปรบกวนผู้ปกครองของท่าน
อยากจะให้ค่าใช้จ่ายจบได้ด้วยตัวเอง ถ้าอยากจะช่วยเพื่อน พอมีเงินเก็บ ก็ช่วยไป
แต่ถ้าไม่ไหว ก็บอกตรงๆ ครับ มีข้อจำกัดอะไรก็ว่าไป
ที่สำคัญ ที่คุณโพสเฟสไปแบบนั้น ก็ไม่ถูกต้องเหมือนกันครับ
คุณไม่ระบุชื่อก็จริง แต่เขามาเจอเขาก็รู้ตัวว่าโดนด่า คุณเองก็รู้อยู่แก่ใจว่าคุณต้องการแซะใครจากโพสนั้น

3. B - โคตรอึมครึมครับ ไม่ชัดเจนอย่างมาก ไม่โอเคก็ไม่ยอมบอก C ตรงๆ
แถม C อ้างถึงตัวเอง ก็ไม่ยอมแก้ไข ไม่ยืนยันกับ จขกท ให้ C รู้ ว่ามันไม่พอ ไม่โอเคจริงๆ
ปล่อยเพื่อนทะเลาะกันซะงั้น น่าจะช่วยอธิบายให้ C เข้าใจด้วยอีกเสียงคับ

สุดท้าย จขกท ลบโพสท์นั้นเถอะครับ
สิ่งที่ C พูด / ด่า ออกมา เป็นสิ่งที่ไม่สมควร
แต่คุณก็มีส่วนรับผิดชอบ ที่เป็นต้นเหตุให้เค้าหัวร้อนอยู่เหมือนกัน ถ้าคุณไม่โพส เค้าก็ไม่มาด่าคุณแบบนั้น
ขอโทษ และปรับความเข้าใจกันซะ เรื่องนี้ ทำไม่ถูกกันทั้งคู่ครับ
ผมมองว่า คนที่เอ่ยปากขอโทษก่อน เป็นคนชนะ มีความรับผิดชอบ เป็นผู้ใหญ่นะครับ

บอกเขา ขอโทษเขา ในสิ่งที่คุณพอจะรู้ตัวว่าคุณผิด
และบอกเขา ว่าอะไรที่เขาทำ ที่เป็นเหตุผลที่ทำให้คุณกระทำแบบนั้น
น่าจะพอเข้าใจกันได้ครับ

ปล. ที่ผมบอกให้คุณเป็นคนขอโทษก่อน เพราะกระทู้นี้คุณเป็นคนมาขอคำปรึกษา ขอความเห็น ผมจึงแนะนำคุณแบบนี้นะครับ
กลับกัน ถ้าเป็น C ที่มาตั้งกระทู้ขอคำปรึกษา ผมก็จะแนะนำให้เค้าเป็นคนขอโทษคุณก่อนแทน
ผมให้ความเห็นแก่คนที่ขอนะครับ คนที่ไม่ขอ ผมไปบอกเขาไม่ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่