ตอบตกลงแต่งงานกับแฟนไปแล้ว แต่ในใจรู้สึกไม่ใช่และยังไม่พร้อม

จขกท.คบกับแฟนมา6ปีแล้วค่ะ เมื่อเดือนที่แล้ว แฟนมาขอแต่งงาน ด้วยความที่คบกันมานานแล้ว และที่บ้านก็อยากให้แต่ง ส่วนตัวแฟนเองก็เป็นคนดี ขยัน ไม่เจ้าชู้เลย ณ ตอนนั้นเราจึงไม่มีเหตุผลที่จะปฏิเสธ ได้ตอบตกลงไปค่ะ

แต่ในใจเกิดความรู้สึกกลัวขึ้นมา เกิดความรู้สึกไม่มั่นใจ
กลัวว่าเรากำลังจะแต่งงานกับคนที่เรารักจริงๆหรือเปล่า
ไม่มั่นใจว่าคนนี้คือคนที่เราอยากอยู่ด้วยไปตลอดชีวิตจริงๆหรือเปล่า

เรารู้สึกแบบนี้มาเป็นปีก่อนที่เค้าจะมาขอแต่งงานค่ะ จึงค่อนข้างมั่นใจว่ามันไม่ใช่ภาวะแบบเจ้าสาวที่กลัวฝน

ตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะ มีใครที่เคยเป็นเหมือนเราไหมคะ
เราควรตอบคำถามเหล่านี้กับตัวเองยังไง การที่เรารู้สึกแบบนี้หมายความว่าเค้าไม่ใช่สำหรับเราหรือเปล่า
การที่จะตกลงปลงใจใช้ชีวิตกับใคร ควรมีความรู้สึกยังไง อะไรคือจุดที่ทำให้เจ้าสาวหลายคนรู้สึกว่าต้องแต่งกับเจ้าบ่าวคนนี้
เพราะตอนนี้เรามีแค่ความไม่มั่นใจ และไม่อยากแต่งเลยค่ะ

------------

เพิ่มเติมแล้วกันนะคะ

อย่างที่บอกค่ะว่าเค้าเป็นคนดี ทั้งนิสัย หน้าที่การงาน ชาติตระกูล
รวมถึง มีผู้ใหญ่ที่เคยบอกว่ารักคนที่เค้ารักเรามากกว่าที่เรารักเค้าแล้วเราจะไม่เหนื่อย
มันไม่มีเหตุผลอะไรที่อยู่ๆจะมาฉุกคิดในช่วงที่คบกันว่าใช่หรือไม่ใช่ ถูกไหมคะ
นี่จึงเป็นเหตุว่าทำไมเราปล่อยเวลามาเนิ่นนานได้ขนาดนี้
      แทบจะ90 ใน100ความเห็น ตีความเหมือนว่าเราเอาเปรียบฝ่ายชายด้วยการยื้อเวลา
ซึ่งไม่ใช่เลย  เพราะคงไม่มีใครอยากจะเปลืองเวลาไปกับคนที่ไม่ได้ได้รักไม่ได้รู้สึกดีด้วยหรอกค่ะ

ตอนนี้อ่านทุกความเห็นและข้อความหลังไมค์ที่ให้กำลังใจแล้วนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

2:52 AM
7 February
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 66
เราคิดว่า จขกท. กำลังอยู่ในโหมดวิตก กลัวการเปลี่ยนแปลง กลัวอนาคต วิตกจริต คิดไปเอง คิดอะไรที่ยังมาไม่ถึงอยู่แน่ ๆ
คือว่าที่เจ้าสาวบางคนก็เป็นแบบนี้นะ เจ้าสาวกลัวฝนเนี่ย อย่าอ่านคอมเม้นต์แล้วจิตตกจนไปบอกเลิกแฟนล่ะ เตือนแล้วนะ....
ทำใจให้สงบ มีสติให้มาก คบมาขนาดนี้คุณน่าจะรู้จักเขาดีพอสมควรแล้ว ค่อยๆคิดว่าจะอยู่กับคนนี้ได้ไหม ผ่อนคลาย อย่ากลัว อย่าฟุ้งซ่าน อยู่กับตัวเองให้มาก ทำสมาธิ

ส่วนตัวคิดว่าอยู่ก่อนแต่ไม่สำคัญ ไม่จำเป็นต้องทำขนาดนั้น ถ้าอยู่..แล้วไม่ใช่ เราต้องอยู่กับอีกกี่คนหรือ ถึงจะเจอคนที่ใช่จริง ๆ เราคิดว่าเสียเวลา แต่งงานกับคนที่รู้จักดีพอสมควร ปรับตัวเข้าหากัน ผ่อนสั้นผ่อนยาว ร่วมชีวิต มีอนาคตร่วมกัน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
สำหรับเรา  การอยู่ก่อนแต่งสำคัญมากค่ะ  มันไม่ถูกใจใครหลายคนเท่าไหร่  แต่มันจะแสดงอีกด้านของคู่ชีวิตให้เราเห็นจริงๆ
อย่างที่ตอนเป็นแฟนกันอาจจะไม่เคยเห็น  เพราะเราต้องใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันของจริง  แบบตื่นมาเจอกัน  กลับบ้านมาเจอกัน

เราจะค่อยๆเผยความเป็นตัวของตัวเองออกมาให้เห็นกันเรื่อยๆด้วยความเคยชินจากการใช้ชีวิตประจำวัน  เช่น  นิสัยการกินที่แท้จริง  การใช้ห้องน้ำ  การอาบน้ำ  เรื่องความสะอาดต่างๆ  การบ่นจุกจิก   ฯลฯ
แบบที่ตอนเป็นแฟนกันมายาวนาน  และคุณจะไม่นึกไม่ฝันมาก่อนว่าเค้าเป็นแบบนี้

จึงชอบมีประเด็นว่าทำไมหลังแต่งงานผู้ชายหรือผู้หญิงถึงเปลี่ยนไป
ถึงตอนนี้การปรับตัวเข้าหากันเป็นเรื่องที่ต้องนำมาใช้  และต้องใช้ความอดทนอย่างสูง  เพื่อรอให้มันเห็นผล  ถ้าทำได้ก็อยู่กันรอด

ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องบนเตียง  ความต้องการ  รสนิยม  เป็นส่วนนึงที่สำคัญ  บางคู่สำคัญถึงกับทำให้เกิดการเลิกราได้เลยทีเดียว

ณ ตอนนี้ถ้าไม่มีความมั่นใจอย่าเพิ่งแต่งเลยค่ะ  ลองยืดเวลาออกไปซักหน่อย  ใช้เวลาตรองดูว่าคุณจะมีความสุขจริงๆรึเปล่าหากใช้ชีวิตอยู่กับผู้ชายคนนี้

แก้ไขคำผิดค่ะ
ความคิดเห็นที่ 9
แล้วคบกันเพื่อ ? เลิกไปเหอะ น่ารำคาญ ให้เค้ามาเสียเวลากับคุณอยู่ได้
ความคิดเห็นที่ 14
คบมาหกปี เพิ่งรู้สึกไม่แน่ใจ
คุณมีคนใหม่แอบคุยอยู่ก็บอกมาตามตรงเถอะ
เคสแบบนี้ผมเห็นมาเยอะ หลักๆคือกลัวเสียตัวเลือกคนอื่นๆทั้งนั้น
ความคิดเห็นที่ 3
เชื่อความรู้สึกของตัวเอง การอยู่ก่อนแต่ง ไม่ใช่คำตอบของเรื่องนี้ มีแต่ทำให้เรื่องซับซ้อนไปอีก
ความคิดเห็นที่ 22
เราเคยเป็นแบบนี้มาแล้ว
แฟนคนเก่าคบกัน5ปี เค้าเป็นคนดีนะ การงานดี ฐานะดี เค้ามาขอแต่งงาน เราก็ตอบตกลงไปเพราะผู้ใหญ่โอเค อยากให้แต่งละ  แต่เราก็ไม่มั่นใจแบบนี้แหละ คิดว่าใช่เหรอ จะไปด้วยกันได้เหรอ  จนสุดท้ายเราคุยกับแม่ ว่าเราไม่อยากแต่ง เรายังรักเค้าไม่มากพอ  กลัวว่าเค้าอาจจะไม่ใช่สำหรับเรา เลยยกเลิกงานแต่ง พร้อมกับเลิกกับแฟนไปเลย  ออกมาค้นหาตัวเอง  ได้ปีกว่าก็มาเจอคนใหม่ คบได้2ปี ก็ชวนกันแต่งงานเลย ตอนนี้แฮปปี้มากเลยค่ะ

แค่อยากบอกจขกท ว่า อะไรที่มันใช่  ก็คือใช่ ถามหัวใจดูค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่