ทำไมไม่ค่อยเห็นผู้หญิงไทยสมัยโบราณหน้าตาขาวหมวย เห็นมีแต่นุ่งโจงกระเบน ตัวดำๆหน้าโหดๆ?

ไม่สงสัยบ้างหรือครับ จากที่คุณได้อ่านประวัติศาสตร์ไทยมา จะมีรูปคนสมัยก่อนในยุคต่างๆ ถ้าสังเกตดีๆ ทั้งผู้ชายผู้หญิง ไม่ว่าจะฐานะไพร่ทาสหรือเจ้าขุนมูลนาย  หน้าตาคนสมัยก่อนจะดูน่ากลัวมาก ผู้ชายหน้าตาดูเหี้ยมโหดเหมือนโจร อันนี้ผมไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่ แต่ทำไมผู้หญิงไทยบางคนทำหน้าถทึง ตาดุ บางคนสวมสไบ สีหน้าแววตาดูจืดชืดมากจนดูเหมือนไร้ความรู้สึกไปเลย คิดเเล้วขนลุก บางคนนุ่งโจงกระเบน ตัวดำๆหน้าตาเหี้ยมๆ เลยดูแปลกๆ แถมบางคนในรูป เอิ่ม Y_Yผัหญิงยังโชว์ของสงวนท่อนบนอีก ไม่ค่อยเห็นผู้หญิงขาวหมวยหน้าตาจิ้มลิ้มเลยสักคน เพราะอะไรครับ?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 36
สมเด็จเจ้าฟ้าสุทธาทิพยรัตน์ สุขุมขัติยกัลยาวดี กรมหลวงศรีรัตนโกสินทร์ พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๕ เป็นเจ้านายที่งามมาก มาดูรูปของพระองค์ในสมัยนี้ ก็ยังเห็นว่างาม  

หรือเจ้าจอมในปลายรัชกาลที่ ๕ คือ เจ้าจอมม.ร.ว.สดับ ลดาวัลย์ ก็งามเช่นกัน

ความคิดเห็นที่ 14
อย่างข้างบนว่าจริงๆ เป็นไปตามยุคสมัย ว่าตอนน้ั้น จะถูกดูถูก ว่าลูกเจ๊กลูกจีน ไม่มีใครเอามาเด่นถ่ายภาพ ไม่มีโอกาสมารับใช้เจ้านาย มีตำแหน่งใหญ่จนเข้ากล้องอะไรหรอก [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สมัยหนึ่ง ในไทย ค่านิยมว่าฟันดำ คือหล่อสวย คนส่วนใหญ่กินหมากให้ฟันดำเลื่อม [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ประวัติพระยาพิชัยดาบหัก เคยใช้ชื่อนายทองดีฟันขาว เพราะประหลาดกว่าชาวบ้าน ที่เขาไว้ฟันดำกัน

สมัยหนึ่ง พระเอกไทย ต้องร่างกายล่ำสัน สมบัติ สรพงษ์ กรุง ศรีวิไล
ใครผอมบาง หน้าตาแบบขาวตี๋ หรือที่สมัยนี้บอกว่าเหมือนพระเอกเกาหลี อย่าหวังว่าจะได้เป็นตัวเอกเข้ากล้อง

สมัยหนึ่ง ในไทย ไม่ถึง 40 ปีมานี่เอง ถ้าใครหน้าตาลูกครึ่ง ที่สมัยนี้ว่าเด็กอินเตอร์
แต่ image สมัยนั้นคือลูกนอกสมรส เพราะเป็นเครื่องหมายฝรั่งมาไข่ทิ้งไว้ ก่อให้เกิดเด็กถูกล้อจนมีปัญหามากมาย ที่เรียกกันว่า "ลูก GI"

หน้าตาแบบนั้น อาจปกติธรรมดาของคนสมัยนั้น

อ้อ... แล้วใครคิดว่าหน้าตาคนจีน ต้องขาวหมวยเท่านั้น จริงๆ เพราะภาพคนจีนที่เด่นติดตาคนไทยแบบนั้น
ประเทศจีนกว้างใหญ่มาก
คนจีนบางพื้นที่หน้าตาเหมือนไทยที่ว่าผิวคล้ำหรือผิวสองสีก็มีจำนวนมาก นับได้จริงๆ เป็นหลายสิบล้านคน มากจนแบบที่มีนักประวัติศาสตร์ ตั้งทฤษฎีที่ว่าคนไทยอพยพมาจากจีน เพราะมีภาษารวมถึงประเพณีคล้ายกันเกิน 50%
ความคิดเห็นที่ 6
ภาพขวาสุดก็สวยอยู่นะคะ อาจเพราะตัดผมสั้นและกินหมาก คนสมัยนี้ไม่ชอบ

เจ้าจอมสดับ
ความคิดเห็นที่ 3
สมัยนั้น วุฒิศักดิ์คลีนิค ยังไม่ได้ไปเปิดสาขาที่พระนครครับ
ความคิดเห็นที่ 20
ไทย ไม่มีอะไรแท้นะครับ เผ่า "ไทย" ไม่มีครับ
"ไทย" พึ่งมีมาไม่นานนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่