สังขยาฟักทอง ไร้กะทิ ไร้แป้ง (สูตรคนไกลบ้าน)

สวัสดีค่ะ เนื่องจาก จขกท.ไปตลาดแล้วเห็นฟักทองญี่ปุ่นจิ๋ว น่าตาน่ารักน่าอร่อย เลยได้เกิดความอยากกินสังขยาฟักทองขึ้นมา แต่....เนื่องจากว่า จขกท.อยู่ต่างประเทศ กะทิหาซื้อยาก น้ำตาลปี๊บหรือน้ำตาลมะพร้าวหาซื้อแทบจะไม่ได้เลย ใบเตยยิ่งไม่ต้องพูดถึงค่ะ แต่ว่าด้วยความอยากกินก็เลยลองคิดๆดู เอานู่นเอานี่มาผสมๆกัน แทนกันได้ แล้วก็ลองดูเลย ว่ามาซะยาว เริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ

มาดูกันที่ส่วนผสมนะคะ (ส่วนผสมทุกอย่าง จขกท.กะเอาเองหมดเลยนะคะ ไม่มีสูตรตายตัว ใครจะทำตามก็เพิ่มนู่น ลดนี่ได้ตามสบายเลยค่า อมยิ้ม01 )
1.ฟักทองญี่ปุ่นลูกน้อยหนึ่งลูก (ในรูปคือจัดการกรีดรอยเพื่อเปิดฝาแล้วนะคะ)
2.น้ำตาลทรายแดงแบบผงละเอียด (ที่คนเหนือเปิ้นฮ้อง น้ำอ้อยหน่ะค่ะ)  1 ช้อน ใช้แทนน้ำตาลปี๊บค่ะ
3.เกลือ ปลายช้อน
4.ไข่ไก่ 1 ฟอง (ในรูปเห็นเป็นสีขาวแต่ว่าเป็นไข่ไก่นะคะ)
5.นมสด 5 ช้อน ใช้แทนกะทิค่ะ (ตอนถ่ายรูปลืมนมค่ะ แหะๆ)

เมื่อเราล้างฟักทองสะอาดแล้ว ก็กรีดข้างบนทำเป็นฝาเลยค่ะ เสร็จแล้วก็ค่อยๆแซะลงไปเรื่อยๆ เปิดฝาได้แล้วก็ใช้ช้อนคว้านเอาเม็ดออกให้หมดแล้วล้างอีกซักหนึ่งรอบ แล้วผึ่งให้แห้งค่ะ

ระหว่างผึ่งให้แห้งก็มาเตรียมตัวสังขยากันค่ะ วิธีก็ง่ายมากค่ะ จัดการเอาทุกอย่างผสมกัน คนๆๆๆให้น้ำตาลละลายให้หมด

ผสมทุกอย่างเข้ากันดีแล้ว ฟักทองผึ่งแห้งแล้วก็จัดการรวมร่างเลยค่า โชคดีมากเลยค่ะ ส่วนผสมสังขยาพอใส่ในฟักทองแล้วเต็มพอดีไม่ขาดไม่เกิน (อันที่จริงก่อนจะใส่สังขยาลงในลูกฟักทอง ควรจะใช้ตะแกรงถี่กรองก่อนนะคะ สังขยาจะได้เนื้อเนียน ไม่มีไข่หรือน้ำตาลเป็นก้อนๆ แต่ จขกท.ลืมค่ะ แหะๆ ไม่เป็นไร กินเองยังงัยก็ได้ อิอิ อมยิ้ม16 )

หลังจากนั้นก็เอาฝามาปิดแล้วเอาลงนึ่ง (น้ำเดือดก่อนค่อยเริ่มนึ่งนะคะ)

พอเวลาผ่านไปก็มาเปิดดู ปรากฎว่าสังขยาไม่สุกซักทีแฮะ ผ่านไปตั้งเกือบ 20 นาทีแล้ว เอาส้อมจิ้มดูน้ำไหลโจ๊กกกกก เลยเปลี่ยนวิธีค่ะ เปิดฝานึ่งเลยแล้วกัน เวลาผ่านไปรวมประมาณ 30-35 นาทีเราก็ได้พบกับ แถ่นแท๊นนนน

วิธีดูว่าสังขยาสุกหรือยัง เราทำเหมือนกับเวลาดูไข่ตุ๋นค่ะ (อันที่จริงอันนี้ก็ไข่ตุ๋นนะ แต่เป็นไข่ตุ่นฉบับหวาน ฮ่าๆๆ) คือเอาส้อมหรือมีดจิ้มดูตรงกลางค่ะ ถ้าจิ้มแล้วแหวกออกนิดๆน้ำที่ไหลมาตรงกลางใสแปลว่าสุกแล้วค่ะ แต่ถ้ามีไข่ไหลลงมาเป็นน้ำขาวๆขุ่นๆ แปลว่ายังไม่สุก ก็ต้องนึ่งกันต่อไป

หลังจากนั้นรอให้เย็นซักพัก แล้วค่อยตัดแบ่งขิ้นนะคะ จากการที่ไปส่องในยูทูปมาหลายคลิป เค๊าบอกว่าให้รอให้เย็นซักหน่อยก่อน เพราะว่าตอนพึ่งสุกสังขยากับตัวฟักทองเองจะนิ่มมาก ตัดเลยเดี๋ยวจะเละ จขกท.ก็รอค่ะ ผ่านไปซักพักก็ถึงเวลาตัด แถ่นแท๊นนนนนนน

อีกซักรูป อื้มมมมมมม

สรุปผลงาน รสชาติสังขยาหวานนิดๆ เนื้อเนียนๆถึงแม้จะลืมกรอง จัดว่าอร่อยเลยค่ะ (อิอิ ภูมิใจกับการทำครั้งแรก) แต่ว่าถ้าใส่น้ำตาลเพิ่มเป็นช้อนครึ่งหรือสองช้อนน่าจะอร่อยกว่า เพราะจะหวานเพิ่มนิดหน่อย และจะได้กลิ่นน้ำตาลทรายแดงมากกว่าด้วยค่ะ ส่วนตัวฟักทองก็อร่อยมากค่ะ เนื้อเหนียวนุ่ม ไม่เละ หวานอร่อยมาก เปลือกไม่แข็งเลยค่ะ สรุปผลงานโดยรวมทั้งสังขยาและฟักทอง อร่อยยยยยค่ะ สาวไกลบ้านได้กินขนมไทยๆแล้วชื่นใจ อิอิ อวยตัวเองเยอะไปละ ฮ่าๆๆ ราตรีสวัสดิ์ค่าาาาา

ปล.ดึกแล้ว ลงรูปของกินได้ อิอิ ปอกส้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่