★☆★Johnny Kitagawa ผู้ปั้นไอดอลชายที่โด่งดังที่สุดในญี่ปุ่น ต้นแบบความแปลกที่นำมาซึ่งความสำเร็จ★☆★

CREDIT PIC

CREDIT PIC

สำหรับคนที่ชื่นชอบไอดอลฝั่งญี่ปุ่น
คงไม่มีใครไม่รู้จักค่าย  Johnny&Associates (J&A)  
หรือที่เรียกกับติดปากว่า "ค่ายจอห์นนี่"
ค่ายเพลงศิลปินไอดอลอันดับ 1 ของญี่ปุ่น
ก่อตั้งโดย "Johnny Kitagawa"

【ความแปลกของลุง Johnny Kitagawa ที่นำมาซึ่งความสำเร็จ 】

ลุงจอห์นนี่ขึ้นชื่อว่าเป็นคนที่มีความแปลกมาก ๆ ค่ะ
แต่ความแปลกของลุงก็แอบมีการตลาดดี ๆ แอบแฝงอยู่ เช่น

1. ชื่อวงไอดอลวงแรกกับชื่อบริษัทเป็นชื่อเดียวกัน

ชื่อวงไอดอลวงแรกมาจากชื่อทีมเบสบอลที่ลุงจอห์นนี่เคยเป็นผ็จัดการมาก่อนค่ะ
วันหนึ่งลุงก็ได้แรงบันดาลใจในการทำธุรกิจจากภาพยนตร์เรื่องหนึ่ง
ลุงก็เลยหันมาทำบริษัท Entertainment
แล้วเอาทีมเบสบอลนั้น มาปั้นเป็นนักร้อง
และใช้ชื่อวงว่า "จอห์นนี่" ศิลปินคนแรกของค่ายกับค่ายมีชื่อเดียวกัน
แกคงกลัวว่าคนจะไม่รู้ว่าเป็นนักร้องของค่ายแกล่ะมั้งคะ  
แต่ถ้าดูให้ดี นี่คือเทคนิคทางการตลาดค่ะ

การใช้ชื่อวงไอดอลเป็นชื่อเดียวกับบริษัท
อย่างน้อยก็เป็นการสร้างการรับรู้ชื่อบริษัทตัวเองไปในตัว
เปิดตัวครั้งแรก ก็ได้รู้จักทั้งไอดอลและชื่อบริษัทไปในตัว

2. ไม่คัดศิลปินไอดอลจากเสียงร้อง

แน่นอว่าอาชีพนักร้อง สิ่งสำคัญที่สุดน่าจะเป็นเรื่องของการ "ร้องเพลง"
แต่สำหรับลุงจอห์นนี้แล้ว เขาไม่คัดคนจากน้ำเสียงค่ะ
แต่คัดจาก "การเต้น" รุ่นแรก ๆ เนี่ย พวกคนที่มาออดิชั่น ก็จะออกมาเต้น ๆ ให้ดูค่ะ ใครเต้นดีก็ผ่านไป

แต่เห็นยังงี้ลุงเขาก็มีเหตุผลอยู่ค่ะว่า เวลาคัดไอดอลเนี่ย
จะคัดกันตั้งแต่อายุยังน้อย และในตอนนั้นเนี่ยหนุ่ม ๆ เสียงเขาก็ยังไม่แตกหนุ่มกันเลย
คัดด้วยเสียงไป วันหนึ่งเสียงเด็กพวกนั้นก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี
จะกลายเป็นว่าเสียประโยชน์เปล่า ๆ
สิ่งที่ดูได้แน่ ๆ โดยไม่เปลี่ยนแปลงในภายหลังก็คือ
สกิลในการเต้นเนี่ยแหละ และที่สำคัญ ความสามารถของไอดอล
นอกจากจะร้องแล้ว การเต้นก็สำคัญนะ ก็เลยคัดจากการเต้นค่ะ

3. บุคลิกเหมือนภารโรง

CREDIT PIC

อันนี้ไม่ได้จะดูถูกแกนะคะ แต่เป็นเรื่องที่ใครต่อหลายคนพูดถึงกันค่ะ
อย่างยามะพีเอง ในวันที่มาออดิชั่น
ก็ไปเห็นลุงจอห์นนี่หยิบยกเก้าอี้ เก็บกวาดห้องอยู่
และแกก็คงรู้แหละว่า
ถูกคนมองว่าเป็นภารโรง ก็เลยชอบหันมาพูดว่า

"เห็นยังงี้ ฉันเป็นถึง Johnny Kitagawa นะ"

อู้ยยยย กลัวแล้วจ้าาา ด้วยบุคลิกแปลก ๆ ของแกเนี่ยแหละ
เลยเป็นประเด็นให้ตามรายการทีวีชอบเอาแกเป็นล้อเลียน อิมมม
หรือจะเป็นการสร้าง Signature ให้เป็นที่จดจำหรือเปล่านะ!

4. ฝึกซ้อมเด็กโหด ๆ เพื่อให้ไปเต้นในซอกหลืบ

ลุงจอห์นนี่เป็นประธานบริษัทที่ไม่ได้บริหารงานอย่างเดียว
แต่ถึงขั้นลงมาฝีกซ้อมร้อง ซ้อมเต้นให้เหล่าไอดอลด้วยค่ะ
ลุงก็จะให้ซ้อมเต้น ฝึกกายบริหาร ตีลังกา กระโดดโลดโผนทุกสัปดาห์
แล้วเอาไปเต้นเป็นแดนเซอร์ในคอนเสิร์ต

บางคนก็อยู่ในตำแหน่งซอกหลีบไม่ได้โดดเด่นอะไร
ถ้าโชคดีหน่อย ไปเข้าตาเหล่าแม่บ้านล่ะก็ ก็อาจจะได้เดบิวต์เป็นศิลปิน
และเล่นละครต่อไปค่ะ เรียกได้ว่า
อาจเป็นการเทสต์เรตติ้งก่อนก็ได้นะคะ
จับเด็กขึ้นไปเต้นก่อน ถ้ามีแฟน ๆ โดนใจค่อยปั้น

5. ความแปลกในการตั้งชื่อวง

CREDIT PIC

ลักษณะโดดเด่นของศิลปินไอดอลค่ายนี้ก็คือชื่อวงค่ะ
มันจะมีชื่อแปลกๆ อ่านยากๆ เช่น
SMAP หลายคนคงรู้จักวงนี้ดีค่ะ (วงที่มีทาคุยะ คิมูระเป็นหนึ่งในสมาชิก)

ตอนแรกที่เราได้ยินชื่อนี้ก็สัมผัสได้ถึงความแปลกค่ะ
และมารู้อีกทีว่าจริง ๆ มันก็มีที่มานะ มันเป็นตัวย่อของคำว่า
"Sports and Music Assemble People"

CREDITPIC

หรือจะเป็นว่า KAT-TUN อ่าาาา....มันแปลว่าอะไรวะเนี่ย
ชามะนาวเกาหัวหยิก ๆ อีกแล้ว และมารู้อีกทีว่า
"อ๋ออออ มันมาจากอักษรย่อของชื่อสมาชิกในวงนะ"

CREDIT PIC

วง Arashi ดูจะมีที่มา มีความหมายมากที่สุดแหละคะ
ในวันเดบิวต์ไอบะจังได้อธิบายว่า

"เอ่ออ...คำว่า Arashi เนี่ย ถ้าดูตามภาษาญี่ปุ่น
คำว่า "อะ" ก็เป็นพยัญชนะตัวแรกของญี่ปุ่น
ส่วนในภาษาอังกฤษ ตัว A ก็เป็นพยัญชนะตัวแรกของอังกฤษ
มีความหมายในเชิงว่าเป็นที่หนึ่ง
และความหมายของ Arashi ก็คือพายุ
เราก็อยากจะสื่อว่า
เป็นพายุลูกใหม่ที่หมุนแรงแซงโค้งในวงการครับ"

อันนี้ดูจะเข้าใจสุดแหละ จริงๆ... แต่ด้วยความแปลกของชื่อนี่แหละ
ก็ทำให้เป็นที่จดจำของแฟนๆ บางทีเห็นแค่ชื่อก็รู้แหละว่า
เป็นเด็กจอห์นนี่ เพราะไม่มีค่ายไหนแล้วที่ตั้งชื่อแบบนี้...

6. กฎข้อห้ามสารพัด

กฎบางข้อ แฟน ๆ ก็ไม่ได้เห็นเป็นลายลักษณ์อักษร
หรือลุงจอห์นนี่ออกมาพูดแต่อย่างใด
แต่เป็นกฎที่ใคร ๆ ก็รู้กันดีว่า ถ้าจะเป็นไอดอลค่ายนี้นะ
ห้ามออกเดท ห้ามสูบบุหรี่ หรือดื่มแอลกอฮอล์ก่อนบรรลุนิติภาวะ
ห้ามรับของจากแฟนคลับด้วย รับได้แต่จดหมาย

ซึ่งบางข้อห้ามก็ดูเป็นข้อดีค่ะ อย่างเรื่องบุหรี่ แอลกอฮอล์
จริง ๆ ก็เป็นข้อห้ามทางกฎหมายด้วย
ก็แลดูเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับสาธารณะดี
อย่างสูบบุหรี่ ถ้าถูกจับตานี่ ถึงกับห่างหายไปจากวงการเลยนะคะ
ไม่ใช่แค่ถูกพักงานเฉย ๆ

ส่วนเรื่องแต่งงานลุงบอกว่า
ถ้าถึงวัยอันสมควร ก็มีครอบครัวไปเถอะ
เพราะครอบครัวเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในชีวิต

7. ไอดอลแทบทุกวงมีรายการเป็นของตัวเอง

เราคงเข้าใจว่าไอดอลมีหน้าที่หลักในการร้องเพลง อาจโผล่ไปแสดงละครบ้าง
แต่ลุงจอห์นนี่ไม่หยุดแค่นี้ค่ะ
ไอดอลของลุงต้องมีรายการเป็นของตัวเองด้วย
กลายเป็นว่ามีทั้งงานเพลง งานละคร และงานรายการ เรียกได้ว่า
ไม่มีวันไหนที่จะไม่เห็นเด็กลุงทางหน้าจอทีวีเลยค่ะ!

คือ เริ่มแรก ไอดอลในค่ายก็ร้องเพลงอย่างเดียวแหละค่ะ
แต่เรื่องสภาพเศรษฐกิจ ลุงเลยหากลยุทธ์อื่น ๆ มา
นั่นก็คือ ส่งไอดอลไปเล่นละคร
และมีรายการทีวีเป็นของตัวเองค่ะ ก็ประสบความสำเร็จมากๆ เลยทีเดียว

8. ลุงไม่ชอบอินเตอร์เน็ต!

ลุงจอห์นนี่ถือว่าเป็นประธานบริษัมที่ค่อนข้างหัวโบราณค่ะ
แกไม่ชอบอินเตอร์เน็ตเอามาก ๆ
ในสมัยก่อนเว็บไซต์ของค่ายจอห์นนี่ ถือว่าเป็นเว็บที่ล่าหลังสุด ๆ ถ้าเทียบกับค่ายอื่น
แถมในเว็บก็ไม่ให้ลงรูปศิลปินในค่ายด้วย!
รวมถึงเว็บไซต์อื่น ๆ ก็ห้ามค่ะ
เรียกได้ว่าสมัยก่อน หารูปไอดอลค่ายจอห์นนี่ในเน็ตได้ยากมาก
จะหารูปทีก็ต้องหาตามหนังสือ นิตยสาร หรือไม่ก็สินค้าของจอห์นนี่เท่านั้น

แต่ระยะหลัง ๆ ลุงแกก็หยวน ๆ เลยทำให้เห็นรูปดารา-ศิลปินในค่ายแก ตามเน็ต ตามเว็บบ้าง
ด้วยเหตุนี้เลยทำให้ผลงานของค่ายนี้ ถูกละเมิดลิขสิทธิ์ค่อนข้างน้อยค่ะ
ทั้งภาพ ทั้งคลิป หายากสุดๆ !
ถ้าอยากได้ทำไงคะ? ก็ต้องซื้อค่ะ
ถ้ามองอีกแง่นึงก็คือ เหมือนเป็นการตลาดของลุง
ทำให้ขายสินค้าได้ ดูเป็นการบังคับซื้อกลาย ๆ
แล้วยังไงเงินทองจะไปไหน นอกจากจะเข้ากระเป๋าลุงคะ!

แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
9. ผู้มีสายตาอันเฉียบคม ปั้นเด็กดังมาทุกราย

จริง ๆ ข้อนี้อาจเรียกได้ว่าเป็นพรสวรรค์มากกว่าความแปลก
แต่การที่แกมองใครแล้วปั้นมาสำเร็จแทบทุกรายเนี่ย
มันเลยเข้าขั้นความแปลกค่ะ
แกปั้นไอดอลให้ก้าวขึ้นเป็นไอดอลอันดับ1 มาหลายคนแล้ว
จนถึงขั้นบันทึกลงกินเนสบุ๊คเลยค่ะ
น้อยคนนักที่จะทำแบบนี้ได้ ก็เลยขอยกให้เป็นอีกหนึ่งความแปลกของแกค่ะ

นอกจากนี้นักร้องแต่ละคนที่ก้าวเข้ามาในค่ายแรก ๆ นะคะ ธรรมดามากเลยค่ะ
บางคนนี่หน้าตาบ้านๆ มาก
แต่ยิ่งอยู่ไป ยิ่งหล่อ มหัศจรรย์มาก

CREDIT PIC

เคสศิลปินที่ลุงปั้นก็เช่น วง Hey Say JUMP ตอนนั้น
ในวงยังเด็กๆ กันมาก ลุงบอกว่า

"โตขึ้นทุกคนวงนี้จะกลายเป็นเทพบุตร"

CREDIT PIC

หรือจะเป็นวง Sexy Zone ชื่อวงมางง ๆ ตอนนั้นสมาชิกในวงเด็กมาก
ยังไม่ถึงวัยเสียงแตกหนุ่ม แต่ชื่อวงไปทาง Sex Appeal มาก

ลุงบอกว่า

"เนี่ย โตขึ้นเขาจะเป็นศิลปินที่เซ็กซี่สุดๆ"

ตอนนั้นชามะนาวยังไม่เก็ทค่ะ เห็นเด็กแบ้ว ๆ ใส ๆ มันจะเซ็กซี่ยังไง
มองภาพไม่ออกจริง ๆ  แต่ก็เพิ่งมาเห็นภาพก็ตอนนี้นี่แหละค่ะ
โตเป็นหนุ่มแล้ว เซ็กซี่ มีเสน่ห์อย่างที่ลุงบอกไว้จริง ๆ
ช่างเป็นคนที่สายตาเฉียมคมจริง ๆ ค่ะ

10. ลุงไม่ชอบออกสื่อ

แม้ลุงจะเป็นผู้ยิ่งใหญ่ในวงการบันเทิง แต่หาตัวแกเจอยากมากค่ะ
ลุงแกไม่ค่อยออกสัมภาษณ์กับสื่อ รูปแกตามอินเตอร์เน็ตก็ไม่ค่อยมี
ไม่เชื่อลองกดเสิร์ชสิคะ เจอน้อยมาก

เหตุผลส่วนตัวนี่ ไม่มีใครรู้ค่ะ
แต่พอแกสร้างภาพลักษณ์แบบนี้ มันทำให้เราเห็นสิ่งหนึ่งค่ะ
คนเราถ้าจะเก่ง จะดังจริง
ไม่ต้องพรีเซ็นต์ตัวเองแบบเว่อร์วังอลังการมาก
คนเจ๋งจริง ต่อให้อยู่ในซอกหลืบ
ยังไงคนก็เห็นและสรรเสริญ

แม้ลุงจอห์นนี่จะมีความแปลกไปบ้าง
แต่บางทีความแปลกนี่แหละค่ะที่นำมาซึ่งความสำเร็จ
การที่กล้าคิดอะไรแปลกๆ ก็นำมาซึ่งไอเดียดี ๆ
ที่ดีกว่าการเดินอยู่ในกรอบธรรมดา เดิม ๆ ที่ไม่ออกไปไหนสักที

และนี่ก็คือเรื่องราวของผู้ที่อยู่เบื้องหลัง
ไอดอลหนุ่ม ๆ จากค่ายจอห์นนี่ค่ะ
ผู้ที่สร้างนักร้องหนุ่ม ๆ หล่อ ๆ มีเสน่ห์แพรวพราว มาให้เราได้ฟินกัน!
ความคิดเห็นที่ 8
ในค่ายนี้ ถ้าตัวบอยแบนด์ที่ทำออกมาโดนใจเรามากที่สุดก็คือKat-tunนี่แหล่ะค่ะ ถึงจะเจ็บปวดเรื่องสมาชิกลดและความไม่ลงรอยกันของบางคนบ้าง แต่ก็เป็นวงที่มีการพัฒนาชัดเจนมากๆ ไม่ว่าจะเป็นเสียงร้อง การผลิตเพลงที่นอกจากแฟนๆจะชอบแล้วก็ได้คอมเม้นต์ดีจากต่างประเทศและในหมู่คนฟังทั่วไปด้วย (แต่เรื่องเต้นนี่... รู้ว่ามันเต้นเก่งและเต้นให้พร้อมกันได้แต่ทำไมมันถึงไม่ยอมเต้น... หรือมันจะเอามาเป็นซิกเนเจอร์ของวงว่า เต้นพร้อมคืออะไร เรามีจังหวะส่วนตัว...)
เป็นวงที่มีซาวน์เป็นเอกลักษณ์โดดมาจากวงอื่นๆในค่ายอย่างชัดเจนมาก อีกวงก็คือKinki Kids คือฟังแค่ซาวน์ดนตรีก็แทบจะบอกได้เลยว่ามันของKat-tunแน่ๆ แล้วซาวน์ในแต่ละเลพงไม่ค่อยจะซ้ำซากด้วย มีการเอาเครื่องดนตรีญี่ปุ่นมาประกอบอีก อย่างเพลงMoonนี่ ไม่คิดว่าเครื่องดนตรีญี่ปุ่นจะผสมกับเครื่องดนตรีเพลงร็อคได้ลงตัวมากๆขนาดนี้ ยอมรับเลยว่าหน้าตาKat-tunไม่ใช่สเป็คเราจริงๆ แต่เราชอบวงนี้เพราะเพลงอย่างแรกเลย กับเพอร์ฟอร์แมนซ์และการทำงานที่ปัจจุบันถึงจะเหลือแค่สี่แต่เราไม่รู้สึกขาดอะไรเลยนะ คือเราไม่ได้ต้องการMember-aiเลย แต่เราแค่ต้องการความเป็นมืออาชีพในการทำงาน ซึ่งKat-tunในตอนนี้ก็ให้เราได้ทุกอย่าง
แล้วปกติเอาเสียงคนร้องมา6คนในเพลงเดียวมันก็ต้องฟังตะหงิดๆบ้างล่ะ แต่พอเอามารวมกันแล้วมันลงตัวนะ อารมณ์เพลงไม่ขาดไม่อะไรเลย แล้วถึงจะเหลือสี่ แต่สมาชิกที่เหลือก็เสียงดีขึ้น ร้องเพลงดีขึ้นตลอดก็เติมเต็มมันได้(แต่แร็ปพี่คินี่ยังคิดอยู่ว่าให้ใครแทนดี เพราะอุเอดะก็แทนส่วนของจินไปเยอะ)
ถึงจะมีปัญหาเรื่องสมาชิกแต่เราก็ยอมรับว่าลุงแกตาถึงที่เอาเด็กเฮ้วๆมาใส่กันได้ลงตัวขนาดนี้ ทิศทางเพลงของวงคัตตุนนับวันยิ่งหลากหลายมากขึ้น Mini-Album, Comยิ้มนี่ทำให้เราชอบมากกก ไม่ได้ชอบอัลบั้มคัตตุนมากๆมาตั้งแต่Break the recordแล้ว เมมเบอร์แต่ละคนก็เริ่มจะก้าวจากไอดอลโซนไปเป็นศิลปินมากขึ้นเรื่อยๆซึ่งเราก็ดีใจนะ
แล้วปีนี้ ซิงDead or Alive, Kiss Kiss Kiss, ไหนจะเพลงB-sideนี่โดนไป98%เลย ภาคดนตรีดีมากจริงๆ ปกซิงก็สวยมากด้วย รออัลบั้มปีนี้อยู่นะ แล้วอยากให้เรียกใช้งาน คุณJovette Rivera and Maiko Kawabe Rivera,บ่อยๆหน่อย เพราะเราว่าสไตล์ดนตรีของเขาแมตช์กับวงมากในตอนนี้
แต่นั่นแหล่ะ เราต้องชมลุงที่ดีไซน์บอยแบนด์ออกมาได้ดีขนาดนี้ ถึงเราจะไม่ชอบการตลาดของลุงในบางครั้งแต่เราก็ยอมรับว่าลุงมีฝีมือและทีมงานก็ต้องเก่งพอด้วยที่ครองตลาดญี่ปุ่นได้เหนียวแน่นขนาดนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่