ทำไมขาย FUJI XA2 ทิ้งกันเยอะจัง

ตามหัวกระทู้ครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
อันนี้ตอบแบบกึ่งประชดเลยนะครับ..

1. ใช้ไม่เป็น... และไม่คิดจะศึกษา.. จะเอาง่ายท่าเดียว พอมาเจอใช้งานยาก(?) ก็เลยขายทิ้งเพื่อไปหาที่ง่ายกว่า (เพื่อ...)
2. ถ่ายแล้วออกมาไม่สวยเหมือนที่เน็ตไอดอลใช้กัน เลยขายทิ้ง... = = || (อันนี้ออกแนวงี่เง่า แต่เชื่อว่ามีคนทำครับ..)

หลักๆ ผมเดาได้แค่สองประเด็นนี้แหละ... อมยิ้ม15
ความคิดเห็นที่ 16
คนกลุ่มนี้คิดว่ากล้องมันเทพ

คิดว่าลั่นชัตเตอร์ปุ๊ป ภาพออกมาสวยแบบพิมฐา แป้งโกะเลย

และยังคงพบเห็นได้ทั่วไปในห้องนี้

มักจะชอบตั้งกระทู้ถาม "IG คนนี้เค้าใช้กล้องอะไรถ่ายคะ"

"IG คนนี้เค้าใช้ฟิลเตอร์เบอร์อะไรคะ"

สิ่งที่ไม่เคยอยู่ในหัวของคนกลุ่มนี้เลย คือ ความคิดที่จะศึกษาว่า "ถ่ายภาพยังไงให้ออกมาสวย"

เค้าคิดว่ากล้อง กับแอป ดลบันดาลได้ทุกอย่าง

เพื่อนผม ก็เป็นประเภทนี้กันหลายคนเหมือนกัน

หลายคน มาปรึกษา มาขอคำแนะนำ

ก็ตามประสาผู้หญิง เน้น Selfie เน้นใช้ง่าย

ผมก็แนะนำ RX100 หรือ G7X ทุกครั้งไป (เพราะพวกนี้ไม่คิดจะซื้อเลนส์เพิ่มอยู่แล้ว)

แล้วก็ไม่มีใครฟัง ทุกคนลงเอยด้วย XA2 กันหมด

สุดท้าย ไม่กลายเป็นที่ทับกระดาษ ก็ขายทิ้ง

เพราะบ่นว่า "ใช้ยาก"

ไป ๆ มา ๆ ไอกล้องฟรุ๊งฟริ้งที่มันราคาแพงเกินตัว ทำอะไรไม่ได้นอกจากฟรุ๊งฟริ้ง

อาจจะเหมาะกับคนกลุ่มนี้มากกว่า XA2 ก็ได้ครับ

ไม่ต้องศึกษาอะไร กดถ่ายอย่างเดียว จบ
ความคิดเห็นที่ 7
เห็นคนซื้อกันเยอะมากในเฟส แต่ถ่ายรูปออกมาแบบรีดศักยภาพอะไรในตัวกล้องไม่ได้เลย

คือ ซื้อตามกระแส แต่เล่นไม่ค่อยเป็น เหมือนตาสียายสา ข้ามมาจับกล้องมิลเลอร์เลส แล้วกดถ่ายออกมาแบบออโต้ เพราะคิดว่ามันคือคาสิโอ้สายพันธุ์ใหม่
ซื้อตามพิมฐา กับแป้งโกะ ซึ่ง 2 คนนี้เก่งมากทั้งการปรับกล้อง การแต่งรูป รวมถึงมีเลนส์เยอะมาก ถ้าดูจากไอจี น่าจะรู้ทฤษฎีพวกนี้พอสมควร

เอาจริง ถ้าอยากได้ภาพแบบไอจีพิมฐา แป้งโกะ มันต้องฝีมืออ่ะ กล้องมิลเลอร์เลสรุ่นไหนก็ทำได้ ไม่ต้องมาสะกดจิตเพราะคำว่า x-a2 ไฟล์สวย ไม่ใช่ซื้อ x-a2 เพราะซื้อตามเซเลป อยากให้เหมือน 2 คนนี้แล้วใช้ไม่เป็น ถ่ายออกมาไม่สวยดั่งใจ ดีกว่ามือถือเพียงนิดเดียว เลยทับกระดาษแล้วขายทิ้ง หารู้ไม่ว่ากว่าจะเป็นภาพสวยๆ มันมาจากหลายองค์ประกอบ การตกแต่งก็สำคัญ นอกเหนือจากการตั้งกล้อง และอุปกรณ์เสริม
ความคิดเห็นที่ 11
มาตั้งกระทู้ถาม แต่กลับไม่มีข้อมูลอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน อธิบายก็ไม่อธิบาย เช่น ไปเจอมาจากกระทู้ไหน หรือ ไปฟังใครเค้าบ่นกันมา ต้องการคำตอบประมาณไหน เช่น กล้องมันไม่ดีเหรอคนถึงขายทิ้ง หรือ กล้องมันตกรุ่นอะไรแล้วเหรอ หรือ มันมีรุ่นใหม่อะไรออกเหรอ อันนี้ถามมาอย่างกว้าง แล้วใครขายทิ้งเยอะจากไหนก็ไม่บอก เอาจริงๆเพราะว่าคนมันซื้อเยอะตามกระแส คนที่ขายมันก็ต้องเยอะตามไปด้วย ด้วยเหตุผลเยอะแยะ เช่น ต้องการอัพเกรดกล้อง ซื้อมาล่ะถ่ายไม่เป็นหรือไม่ค่อยได้ถ่ายขายดีกว่า หรือ ร้อนเงินกล้องมันขายคล่องก็เลยขาย

แล้วจะรู้ไปทำไม ก็น่าจะบอกด้วย เช่น กำลังตัดสินใจจะซื้อ พอดีเห็นในบอร์ดเค้าขายทิ้งกันเยอะ เลยลังเล มาถามข้อมูลประกอบการตัดสินใจก็ว่ากันไป (ซึ่งรีวิวกล้องรุ่นนี้ก็มีเกลื่อนไปหมด แต่มันจะดีจริงไม่ดีจริง ต้องลองเองครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน)
ความคิดเห็นที่ 6
ลงขาย ที่ไหนครับ  

ถ้าในคลับ ฟูจิ ก็มีทุกรุ่น และก็มีขายกันเรื่อยๆ ก็เป็นเรื่องปกตินิครับ  ทั้งตัวแพงและตัวถูก
ผมเองมี XE2 ยังอยากขายเลย  ไปหาซบ XT1

บางคนขายอัพรุ่น
บางคนขาย เพราะไม่ได้ใช้
บางคนขายเพราะใช้ไม่เป็น
บางคนขายเปลี่ยนค่าย
บางคนก็ขาย เพื่อ อะไรก็ช่าง...............
ก๋เรื่องของเขา ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่