++วิทยาศาสตร์น่ารู้ 'แก้วปิทากอรัส' เมื่อปราชญ์โบราณจะจัดการคนขี้เมา[ครูเมย์]++

(ตอนใหม่เรื่องดาวตก อุกกาบาต ผีพุ่งใต้อยู่ตรงนี้นะคะ http://pantip.com/topic/34232227)

สวัสดีค่ะชาวโซเชียล ครูเมย์มีความรู้มาแชร์ค่ะ วันนี้ขออนุญาตใช้พื้นที่ pantip ในการเล่านิทานวิทยาศาสตร์สู่กันฟังหน่อยนะคะ

เมย์เป็นครูสอนพิเศษค่ะ แต่ครั้นจะทำการทดลองทุกอย่างในห้องมันก็เยอะไปหน่อย หลายๆเรื่องก็ไม่ตรงกับบทเรียน เลยมีเรื่องอัดอั้นอยากเล่าให้ฟังแต่ไม่มีที่ระบาย 5555 วันนี้ขอเล่าเรื่องปิทากอรัสนะคะให้ฟังกันนะคะ

ตาปิทากอรัสเนี่ย คือคนที่ทำเราปวดหัวสมัยมัธยมนั่นแหล่ะค่ะ เขาเป็นนักปราชญ์ชอบคิดค้นคว้าตั้งแต่เรื่องเลข วิทยาศาสตร์ ดนตรี การเมือง ศาสนา..คิดไปเรื่อยอ่ะ แต่ที่ดังๆก็กฎสามเหลี่ยมมุมฉากอันเลื่องชื่อนั่นเอง

ปิทากอรัสเนี่ย ไม่ชอบคนกินเหล้าเมาในงานเลี้ยง เขาเลยกลับไปคิดและปิ๊งไอเดียขึ้นมา ประดิษฐ์ถ้วยปิทากอรัสให้คนดื่มเหล้าไวน์ได้ ใช้งานได้ตามปกติเลยค่ะแต่ห้ามเทเยอะเกิน เทเยอะเกินเมื่อไหร่จะไหลออกหมดแก้ว ไม่เหลือเลยแม้แต่หยดเดียว

(ในวงเล็บ ถ้วยสวยนะเนี่ย... อยากได้ 5555 )

ครูเมย์เลยขออาสาแก้เผ็ดปิทากอรัส ถ้าได้ถ้วยอย่างนี้มาในงานเลี้ยง ก็สามารถเทขอเหลวให้เต็มปรี่ได้เหมือนกันนะคะ สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็นเนอะ ลองไปดูกันว่าจะทำได้ยังไงนะคะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

จริงๆแล้วถ้วยปิทากอรัสเป็นหลักการที่ง่ายมากเลยค่ะ มันก็คือระบบกาลักน้ำดีๆนี่เอง เป็นการทำให้น้ำจากที่สูงไปยังที่ต่ำผ่านท่อที่มีของเหลวหรือน้ำอยู่เต็ม ที่บ้านใครอาจจะมีที่สูบมือแบบนี้   ก็หลักการเดียวกันค่ะ

ส่วนหลักการ+วิชาการ ขอไปต่อในคอมเม้นท์นะคะ กระทู้จะได้ไม่น่าเบื่อจนเกินไป

ถ้าคิดว่าน่าสนใจให้กำลังใจกันหน่อยนะคะ ถ้าถูกใจ หัวใจหัวใจ ฝากโหวตแนะนำ เยี่ยมเยี่ยมนะคะ
คลิปอื่นๆ จะทยอยทำ ไปดูได้ใน YouTube นะคะ ตามนี้เลย
https://www.youtube.com/user/metavees/videos?shelf_id=0&sort=dd&view=0   
ครูเมย์อยากเล่าค่า อมยิ้ม01

ขอบคุณที่ติดตามกันนะคะ

== ครูเมย์ The Story Teller ==

เพิ่มเติม... มีคนบอกว่า ระบบคอห่านชักโครกและส้วมซึม และ ที่ใส่น้ำยาปรับผ้านุ่มเครื่องซักผ้าฝาบน ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

ไม่เคยรู้เลย ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่นะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่