●●●●● น้ำหนักหายไป 10 กิโล ด้วยอาหารหน้าตาดูไม่จืดพวกนี้ ●●●●●

ดูไม่จืด = แปลตรงตัวเลยค่ะ ดู - ไม่ - จืด
ดูมีสีสัน สวยงาม น่ากิน มีรสชาติดี

เพราะหลายๆคนคิดว่า จะลดน้ำหนักต้องกินแต่อาหารคลีนๆ จืดๆ เท่านั้น
แบบนั้นมันสุดโต่งเกินไป ไม่ยั่งยืน เราก็เลยต้องการแชร์ไอเดียว่า
การลดน้ำหนักไม่จำเป็นต้องกินแต่อาหารหน้าตาจืดๆ รสชาติจืดๆเสมอไป : )

เราอยู่อเมริกา ทำอาหารกินเอง เพราะเป็นการประหยัดเงิน เลือกวัตถุดิบเอง ดีแน่นอน
อันนี้คนที่อยู่ต่างประเทศคงจะเข้าใจ อาหารนอกบ้านแพง เสียสุขภาพ แถมต้องให้ทิปอีกต่างหาก

สำหรับใครที่อยู่เมืองไทย ก็ปรับเปลี่ยนใช้ผัก ผลไม้บ้านเรา
มีหลากหลาย แล้วก็มีประโยชน์เหมือนกันค่ะ

French Toast | ไข่ไก่ นมเล็กน้อย ตีให้เข้ากัน เอาขนมปังชุบ แล้วทอดบนกระทะเทฟล่อน กินกับผลไม้ตามชอบ
นอกเฟรมเราจะมีไข่ดาวยักษ์ด้วยค่ะ ไข่ไก่เต็มใบ 2 ฟอง ไข่ขาว 3-4 ฟอง

แกงเขียวหวานลูกชิ้นไก่ | ปั่นอกไก่จนเหนียว ปรุงรสด้วยเกลือ พริกไทยเล็กน้อย ลวกในน้ำเดือดจนสุก แช่ฟรีซไว้กินได้หลายวันค่ะ
พริกแกงเราใช้แบบซอง เลือกที่โซเดียมไม่สูง ไม่ใส่ผงชูรส (อยู่ที่นี่ตำเองลำบากค่ะ) ใช้กะทิธัญพืชค่ะ

Open Sandwich | ขนมปังโฮลวีตปิ้งกรอบๆ ท้อปปิ้งด้วยหน้าต่างๆตามจินตนาการเลยค่ะ

Wholewheat Waffle | ปกติมื้อเช้าเราจะกินวาฟเฟิลกับแพนเค้กบ่อยๆค่ะ บางทีทำไว้ตอนเย็น แล้วตอนเช้าเอามาอุ่นกิน เร็วดีค่ะ ทำให้ไม่โหยหาขนมหวานด้วยค่ะ ถ้าวันไหนกินขนมแบบนี้เราจะเสริมโปรตีนจากไข่ตลอดนะคะ ไข่เต็มใบ 2 ฟอง ไข่ขาว 3-4 ฟอง

ผัดฟักทองใส่ไข่ไก่สับ | ปกติเวลาแม่ผัดฟักทองให้กินก็จะใส่แต่ไข่ไก่อย่างเดียว เราเพิ่มโปรตีนด้วยไก่สับไปอีก ; )

Yogurt Chia Pudding x Matcha Granola | เมล็ดเชียไม่ใช่อาหารลดความอ้วนนะคะ แต่เอาไว้แทนความอยากขนมของสาวๆได้ค่ะ แทนที่จะกินขนมหวานน้ำตาลสูงๆ ก็กินเชียพุดดิ้งแทน ไม่ควรกินเกินวันละ 2 ช้อนโต๊ะนะคะ (แบบที่ยังไม่ได้แช่น้ำ) และไม่เหมากับคนที่ภาวะความดันต่ำ กับคนท้องด้วยค่ะ ส่วนใหญ่เราจะแช่กับน้ำค้างคืนไว้ให้พองเต็มที่ก่อน แล้วค่อยผสมกับนม หรือโยเกิร์ตทีหลังค่ะ ราดน้ำผึ้งนิด โรยผลไม้หน่อย เป็นขนมหวานที่มีประโยชน์ค่ะ

Yogurt Bowl | กรีกโยเกิร์ต ใส่น้ำผึ้งนิดหน่อย ท้อปปิ้งด้วยผลไม้ตามชอบ

ตำข้าวโพดกุ้ง | ปรุงรสเหมือนส้มตำปกติค่ะ แต่ทำเองไม่ต้องใส่ผงชูรสเนอะ

Bagel Ham Cheese | เบเกิลที่นี่ชิ้นละ $1 ค่ะ เป็นขนมปังที่แทบจะไม่มีไขมันค่ะ ถ้าเป็นแบบเพลนๆนะคะ ทามายองเนสแฟตฟรี วางผักสลัด แฮมไก่งวง ชีสแบบที่ชอบ

โจ๊กข้าวโอ๊ตกุ้ง | กุ้งเราปรุงรสด้วยผงกระเทียมกับปาปริก้า ผัดให้พอสุก ผสมข้าวโอ๊ตกับน้ำเปล่า/น้ำซุป (ตามปริมาณข้างกล่อง แต่ละยี่ห้ออาจจะไม่เท่ากัน) ตั้งไฟกลาง คนๆจนเริ่มข้นก็กินได้ละค่ะ ตอนกินเหยาะซีอิ๊วนิด พริกไทยหน่อย

ข้าวผัดกระเพราเนื้อสับ | ใครๆก็ทำเป็นเนอะ : D

กล้วยบวชชีนมสด | ใช้กล้วยห่ามๆนึ่งทั้งเปลือกประมาณ 5 นาที หั่นเป็นชิ้นเตรียมไว้ ต้มนมสด(นมอะไรก็ได้แบบที่ชอบนะคะ) พอเดือดเล็กน้อย เติมน้ำตาลทรายหรือน้ำผึ้ง 1 ช้อนชา ใส่กล้วยต้มต่ออีกสักพัก จัดใส่ถ้วย โรยหน้าด้วยถั่ว มะพร้าวอ่อน ตามชอบค่ะ

ผัดเคลกับหมู | เคลรสชาติคล้ายๆคะน้าค่ะ คะน้าที่นี่แพงเลยใช้เคลแทน ก็คิดซะว่าเป็นผัดคะน้าแล้วกัน : P

Grilled Chicken Salad | สลัดอกไก่ย่าง น้ำสลัดกินแต่พอดีนะคะ บางคนคิดว่ากินสลัดแล้วทำไมไม่ผอมสักที ก็เพราะราดน้ำสลัดซะเยอะเชียวค่ะ : P

Yogurt Bowl | กรีกโยเกิร์ต ราดน้ำผึ้งเล็กน้อย ท้อปปิ้งด้วยผลไม้ตามชอบค่ะ (กินบ่อยเพราะมันเร็วดีค่ะ มื้อเช้าสำหรับคนไม่มีเวลา)

Spaghetti with Pesto Sauce | ใบโหระพาฝรั่ง น้ำมันมะกอก กระเทียม เม็ดมะม่วงหิมพานต์ (หรือถั่วอื่นๆ) ปั่นรวมกัน ปรุงรสด้วยเกลือ พริกไทยขาว คลุกกับเส้นที่สุกแล้ว โรยพามีซานชีส ส่วนเนื้อสัตว์ใส่ตามชอบเลยค่ะ ซอสแบบนี้เหมาะกับอาหารทะเล กุ้ง หอย ปลา ได้หมดค่ะ

Oatmeal Pancake | ใช้โอ๊ตมาปั่นให้ละเอียดใช้แทนแป้งขาวค่ะ ท้อปปิ้งด้วยผลไม้ตามฤดูกาล

Open Sandwich | ขนมปังโฮลวีตปิ้ง ทาด้วยมายองเนส ซอสศรีราชา วางผักสลัด แซลม่อน ไข่ดาวน้ำ (ปลาแซลม่อนเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นตามชอบเลยค่ะ เช่น ปลาดอลลี่ อกไก่ฉีกก็ได้)

Overnight Oats | ใช้กราโนล่ารสที่ชอบแช่นมไว้ค้างคืน เช้ามาก็ท้อปด้วยผลไม้ต่างๆ สำหรับวันรีบๆค่ะ

แกงส้มแอสพารากัสกับกุ้ง | ใช้แอสพารากัสสีขาวแทนหน่อไม้ค่ะ รสชาติใกล้เคียงกันค่ะ ที่นี่หาหน่อไม้ยาก

ข้าวกระเพราไก่ ไข่ดาว | เพิ่มสารอาหารด้วยผักลวกนิดนึง นิดเดียว : P

Matcha Overnight Oats | มีช่วงนึงทำเมนูนี้บ่อยค่ะ ทำง่ายและเร็วดี แค่แช่กราโนล่ารสที่ชอบกับนมค้างคืนไว้ เช้ามาก็ใส่ท้อปปิ้งตามชอบ ในรูปเป็นเชียพุดดิ้งกับถั่วแดงต้มน้ำตาลค่ะ ต้มเองแบบหวานเล็กหน่อย ก็ชาเขียวต้องมาคู่กับถั่วแดงนี่เนอะ ^^

Overnight Oats เหมือนเดิมค่ะ ล่างสุดเป็น Matcha chia pudding ตรงกลางเป็น Overnight Oats ชั้นบนสุดเป็นโยเกิร์ตสตรอเบอร์รี่ค่ะ

.
.

สำหรับคนที่สนใจดูรูปเพิ่มเติม
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณสำหรับการรับชมและกำลังใจค่ะ <3
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่