HOW TO : แต่งหน้าเจ้าสาว สวยหวาน ด้วยตัวเองค่ะ

สวัสดีค่ะ วันนี้เราจะมาทำ how to แต่งหน้าในลุคเจ้าสาวค่ะ ที่จริงหลายๆคนในวันพิเศษแบบนี้น่าจะมีช่างแต่งหน้ากัน แต่ถ้าใครอยากลองแต่งหน้าในแบบเจ้าสาวด้วยตัวเองก็ลองๆดูจาก how to ของเราก็ได้นะคะ หัวเราะ เผื่อเป็นไกด์ไลน์ได้น้าาาา ส่วนถ้าใครที่ยังไม่ได้จะเป็นเจ้าสาวก็สามารถนำการแต่งหน้าลุคนี้ใช้สำหรับแต่งไปงานกันได้นะคะ ยิ้ม

จะเป็นลุคประมาณนี้นะคะ

how to นี้เราทำเป็น วิดีโอ ด้วยนะคะ เผื่อใครสนใจแบบวิดีโอลองเข้าไปดูกันได้นะคะ
.
.
.
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ.
.
.
มาเริ่มกันเลยละกันนะคะ

เริ่มแรกเราจะบำรุงกับเตรียมผิวหน้าด้วย Begin Natural face mist ก่อนค่ะ ตัวนี้เป็นทั้งบำรุงและช่วยรีเฟรชให้ผิวสดชื่นไปในตัวค่ะ

เวลาฉีดให้ฉีดห่างจากหน้าประมาณ 30 ซม. นะคะ

ขั้นตอนแต่งหน้าขั้นตอนแรก
เราจะเริ่มจากแต่งคิ้วกับตาก่อนนะคะ เพราะว่าลุคนี้จะแต่งตาเยอะหน่อย เดี่ยวพวกผง eyeshadow อาจหล่นลงมาบนหน้าได้ ตอนเช็ดออกพวกรองพื้นอะไรอาจหลุดออกด้วย เลยเก็บพวกงานผิวไว้ทีหลังค่ะ

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ค่ะ

1. Etude house : drawing eye brow #01
2. Maybelline : fashion brow #5 dark brown

ขั้นตอนของคิ้วมีดังนี้ค่ะ

1.ถอนขนคิ้วให้เป็นทรงในระดับนึงก่อน
2.ใช้ดินสอเขียนคิ้ววาดโครงคิ้วแล้วก็เติมด้านในนิดหน่อยค่ะ
3.ใช้แปรงหัวตัดสำหรับคิ้วเบลนๆให้สีกระจากสม่ำเสมอทั่วคิ้วค่ะ สังเกตุตอนหัวคิ้วขั้นตอนที่ 2 เราจะไม่เขียนแต่อาศัยการเบลนมาในขั้นตอนนี้แทนค่ะ
4.ใช้มาสคาร่าคิ้วปัดค่ะ โดยปัดย้อนทางกับขนคิ้วก่อนเพื่อให้สีติดชัดแล้วค่อยปัดไปตามแนวขนคิ้วเพื่อให้คิ้วเรียงเส้นค่ะ

ต่อมาขั้นตอนที่ 2 ตาค่ะ

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้

1.Laura mercier : caviar stick eye colour #rosegold
2.Nars : long-wear eyeliner
3. Maybelline : lasting drama gel eyeliner #01 black
4.Lifeford : hi-precise eye pen
5.Lancome : grandiose smudge proof mascara

ใช้ขนตาปลอมของ Salaei เบอร์ bf34 ค่ะ

Too faced semi sweet chocolate bar สีที่ใช้เรียงตามเบอร์เลยนะคะ

ต่อไปเป็นขั้นตอนการแต่งตาค่ะ

1. ทา eye primer หรือ concealer ไปบริเวณเปลื่อกตาค่ะ ในภาพนี้เราทาคอนซีลเลอร์ค่ะ
2. ใช้สี 1 ทาบริเวณเบ้าตาแล้วใช้สี 2 ทาทับค่ะ เป็นการเบ้าตาแบบไม่เข้มมากค่ะ
3. ใช้สีน้ำตางทองสี 3 ทาบริเวณหางตา
4-5. ใช้สี 4 คือน้ำตาลเข้มทาบริเวณหางตาและรอยพับเปลือกตาแล้วทับอีกทีด้วยสีน้ำตาลเข้มอมม่วงคือสีที่ 5
6-7. ใช้สีดำ สีที่ 6 ทาเป็นรูปตัว V บริเวณหางตา ทาขอบๆหางตาล่างด้วยแล้วเบลนค่ะ
8. ใช้ eyeshadow stick ทาบริเวณเปลือกตา
9. ใช้ eyeshadow สีที่ 7 ซึ่งเป็นสีชมพูอ่อนๆผสมชิมเมอร์ ทาทับลงบนบริเวณ eyeshadow stick รวมทั้งหัวตาด้วย
10. เติม eyeshadow บริเวณหางตาที่คิดว่าอ่อนไปอีกที
11. เขียนขอบตาล่างด้วยดินสอ
12. ใช้ gel eyeliner เขียนขอบตาบน วาดหางบริเวณหางตาด้วย
13-14. ใช้ eyeliner แบบปากกาเขียนเป็นเส้นบางๆบริเวณขอบตาบนเพื่อให้แนว eyeliner ดูมีมิติมากขึ้น
15. ติดขนตาปลอม

ขั้นตอนต่อไป ผิวหน้าค่ะ

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้

1. Mac : pro longwear concealer #nc20
2. Cathy doll easy noseup
3. Laura mercier : silk creme moisturing photo edition poundation #medium ivory

ลุคนี้เราไม่ทำแบบใสๆนะคะ หนักหน่อยนานๆทีเนาะ ต้องการความแน่น 55+

เริ่มจากการทา concealer สีอ่อนกว่าสีผิวนิดนึงบริเวณใต้ตาจนถึงโหนกแก้ม ถือเป็น highlight ไปในตัวเลย

เกลี่ยด้วยแปรงทารองพื้นแล้วใช้ฟองน้ำไข่ที่ชุบน้ำหมาดๆกดๆเกลี่ยให้เนียนอีกทีหนึ่ง

ขั้นตอนต่อไป

สร้าง Shading ให้กับใบหน้า

เราใช้ cathy doll easy nose up ด้วยหัว shading ทาบรเิวณ ข้างสันจมูก ข้างแก้ม ข้างหน้าผาก ข้างกรามทั้งสองด้าน แต่ยังไม่ต้องเกลี่ยนะคะ อันนี้เราจะให้มันเป็น base ชั้นแรกของ shadingค่ะ

จากนั้นลงรองพื้นเลือกแบบที่ปกปิดดีหน่อย แต่เว้นไม่ต้องทาตรงบริเวณที่ลง concealer ไว้นะคะเดี่ยวหนาเกินจรแครก ใช้แปรงทาให้ทั่วค่ะแล้วก็ใช้ฟองน้ำหมาดๆกดๆเกลี่ยๆอีกรอบค่ะ เพื่อความเรียบเนียนแน่นทน

จากนั้นใช้แป้งฝุ่นทาทับค่ะ

เราใช้ Ben nye : translucent powder #fair

ใช้แปรงลงแป้งฝุ่นให้ทั่วใบหน้าค่ะ

ส่วนที่แปรงใหญ่ๆปัดไม่ถนัดเช่นช่วงใต้ตาให้ใช้แปรงเล็กทาแป้งแทนค่ะ

ขั้นตอนต่อไป Contour & highlight

เราใช้ Sleek : Face Contour kit ค่ะ

เริ่มจาก Contour ก่อน ซึ่งก็ทาทับบริเวณเดิมที่ทาไปตอนแรกก่อนลงรองพื้นค่ะ

แล้วต่อกันที่ highlight ค่ะตามจุดสูงสุดของใบหน้า ได้แก่ โหนกหน้าฝาก โหนกคิ้ว สันจมูก โหนกแก้ม คาง

สรุปโดยรวม Contour & highlight จะเป็นประมาณภาพนี้ค่ะ ยิ้ม

ขั้นตอนต่อไป แก้มค่ะ

เราใช้ Crayon : duo blusher #bubble gum
ปัดวนๆสองสีเข้าด้วยกันจะเป็นแนวชมพูอ่อนๆหวานๆ แล้วปัดลงบนแก้มค่ะ

ครั้งนี้เราจะปัดแบบบนๆหน่อยค่ะ แถวๆโหนกแก้มเพราะอยากได้ลุคแนวหวานๆ ดูเด็กหน่อย ไม่รู้ได้ป่าว 55+

เมื่อปัดเสร็จก็จะเป็นประมาณนี้ค่ะ ในภาพมองเห็นสี blush on ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่เลย ><

ขั้นตอนเกือบสุดท้ายแล้วค่ะ ปาก!!

บำรุงปากกันก่อนค่ะ เดี่ยวปากแห้ง เราใช้ eos lip balm ชอบใช้เพราะมันแอบมีรสหวานด้วยอ่า 55+

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้นะคะ

1. Too faced : lip insurance
2.Revlon : super lustrous lipstick #pink in the afternoon

เพื่อให้สีลิปติดทนมากขึ้น เราเลยทา lip primer ก่อนค่ะ

แล้วทาทับด้วยลิปสติกเนื้อครีมค่ะ ลิปของ revlon อันนี้ไม่แพงและสีสวยมาก ใช้ได้ทุกโอกาสเลย

และแล้วก็มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วค่ะ เย่ๆๆๆๆๆ

เซตทุกอย่างด้วย Begin natural face mist อีกครั้งค่ะ ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย !!!! ^^ เย้ๆ

สำรหรับ finish look นะคะ

แอบมีภาพจากวิดีโอด้วย 555555555+

สุดท้ายนี้ขอบคุณนะคะ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ ยิ้ม

สามารถดูการแต่งหน้าลุคอื่นๆของเราได้ที่นี่นะคะ ขอบคุณค้าบ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่