ใครเคยเจอ "คนเนียนกิน" มั่งครับ ?

กระทู้คำถาม
เรื่องนี้นานมาแล้วครับ ผมหยิบยืมจากเพื่อนคนหนึ่งมา

เรื่องมันมีอยู่ว่า บังเอิญวันนั้นผมได้ไปกิน ขนมจีน กับเพื่อนอีกคนที่นัดมาเจอกันและเอาของมาให้ก็เลยแวะกินแถวนั้น
ไม่บอกหรอกครับ ว่าที่แฮปปี้แลนด์ ผมก็กำลังจะนั่งลงกินแล้วก็สั่งขนมจีนน้ำยาป่า แล้วเพื่อนผมก็สั่งน้ำยากะทิ
จากนั้นก็มียัยป้ามานั่งตามพร้อมสั่งว่า "น้ำยากะทิเหมือนกัน" ตามหลังผมไปประมาณ 2-3 วิ
ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร คิดว่าเป็นเรื่องปกติ จากนั้นก็เสริฟพร้อมกัน 3 จานครับ ผมกำลังจะเริ่มเอาผักเอาพริกใส่
ยัยป้าข้างๆ ก็มาถามผมว่า "แล้วตลาดตลาดปัฐวิกรณ์ สรุปไปทางไหน" ผมก็ งงๆ เลยหันไปมองป้าแกกับเพื่อน
ป้าแกก็บอกมาอีกว่า " ตลาดปัฐวิกรณ์ สรุปนั่งสายอะไรหนู" ผมก็ อ๋ออออออออออ
ก็น่าจะเป็นสาย  27 73 น่ะครับป้า (ผมเดามั่วไปน่ะ เพราะขับรถมาจอดไว้โลตัส)

แล้วก็เริ่มกินไปไม่ได้สนใจอะไร จากนั้นป้าแกก็ยิงคำถามมาอีก "เนี่ย..ว่าจะเอาของไปลง ตลาดปัฐวิกรณ์ดีหรือหน้ารามดี"
ผมก็งงๆ อีกแปปคิดว่าป้าแกคุยโทรศัพท์อยู่ ที่ไหนได้หันมาคุยกับเรา เพื่อนผมชักจะมีอาการแปลกๆล่ะ เริ่มทำหน้าเบิ่นๆ
ผมก็เลยตัดบทไป "ไม่รูเหมือนกันน่ะฮะ น่าจะหน้ารามมั้งครับ คนเยอะดี" จากนั้นรีบตัดบทคุยเรื่องอื่นกับเพื่อนผมทันที
หลังจากคุยกับเพื่อนผมเรื่องเกม ป้าแกก็ไม่สนใจอะไรฮะ กินเสร็จแกก็เดินไปจ่ายเงิน แล้วแกก็ไป
ผมก็เกิดความอร่อย เบิ้ลกับเพื่อนอีกคนล่ะจาน และก็คุยกันปกติจนมีคนมานั่งข้างๆเพิ่ม

พอผมกินอิ่มกับเพื่อนเสร็จ ก็เดินไปจ่ายเงินครับ ป้าคนเก็บแกก็บอกว่า " 6 จานนะจ๊ะ ทั้งหมด120บาท "
ผมกับเพื่อนชะงั้กไปนิด ก็ถามว่า "ผมกินกับเพื่อนคนล่ะสองนะครับ "
ป้าแกก็บอกว่า "ก็ป้าอีกคนไง ที่มากับหนู ที่แกกลับไปก่อน " "ฮืมมมมมมม???" ผมหันไปมองหน้าเพื่อน
ผมบอกว่า "เออ่อ... พอดีไม่ได้มาด้วยกันน่ะครับ ไม่รู้จักกัน " "อ่าวเห็นนั่งคุยป้าก็นึกว่ามาด้วยกันรู้จักกัน
เห็นแกเดินมาบอกว่า เก็บเงินกับหลานป้า2คนนั่นนะ ทำไงล่ะทีนี้"

ผมก็เลยตัดบทว่า "ไม่เป็นไรครับ ผมจ่ายให้ก็ได้"

ผมก็เพิ่งจะเคยเจอเนี่ยแหละครับ "คนเนียนกิน"
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 75
หลายปีก่อนเคยเจอเองที่ KFC ซื้อชุดไก่ทอด2ชิ้นพร้อมเฟรนฟายโค้ก พนักงานให้หมายเลขกับน้ำแล้วเราก็ไปรอที่โต๊ะ
ระหว่างรออาหาร มีดูดน้ำไปนิดหน่อย พอพนักงานนำอาหารมาเสริฟ เราก็เดินไปขอถ้วยซอสที่แคชเชียร์ แล้วไปกดซอส
เมื่อเดินกลับมาเห็นไก่ทั้ง 2 ชิ้นแหว่งไป เฟรนฟายก็แฟ่บ
เราทำหน้ามึนเล็กน้อยเพราะคิดว่า ทำไม KFC ทำกะเราแบบนี้

น้องโต๊ะใกล้ๆ รีบมาสะกิดบอกว่า มีลุงคนนึงผอมๆ เดินเข้ามาจากนอกร้าน
ใช้มือฉีกไก่กิน ดูดน้ำไปครึ่งแก้ว กำเฟรนฟายแล้วเดินจากไป (เราพึ่งสังเกตุว่าปริมาณน้ำหายไป)

เรายืนอึ้ง!!! อยู่พักนึง จากนั้นก็เอาถาดพร้อมอาหารที่เหลือไปแจ้งพนักงานขอห่อกลับ (คิดว่าจะไปให้หมาแถวบ้าน)
พนักงานเห็นเราหน้าเจื่อนๆ เลยสอบถามว่าเราไม่พอใจสินค้าหรืออย่างไร เกิดปัญหาอะไรขึ้นเพราะพึ่งเอาอาหารมาให้
เราก็เล่าสิ่งที่เกิดขึ้นไป น้องโต๊ะข้างๆ(คงอยากรู้) มายืนให้กำลังใจข้างหลังด้วย

พนักงานบอกให้เรารอซักครู่แล้วเดินเข้าหลังร้าน ซักพักพนักงานคนเดิมก็ออกมาพร้อมผู้จัดการ
น้องพนักงานหันไปจัดอาหารตามออเดอร์ต่อ ปล่อยเราคุยกับผู้จัดการ

ผู้จัดการกล่าวขอโทษที่ดูแลลูกค้าไม่ทั่วถึงและพูดคุยถึงเรื่องที่เกิดขึ้น
ซักครู่น้องพนักงานคนเดิมก็จัดอาหารชุดใหม่มาส่งให้ พร้อมเพิ่มขนาดน้ำและเฟรนฟาย แถมเพิ่มมันบดและสลัดถ้วยเล็กให้อีก

บอกตรงๆ เราอึ้งปนซึ้งกับการให้บริการของ KFC และพนักงานทั้ง 2 ท่านนั้นมากๆ
อารมณ์แบบคนพึ่งเจอเรื่องร้าย แล้วจู่ๆก็มีแสงสว่างส่องมา
ไก่ทอดชุดนั้นอร่อยมาก ไม่ใช่ด้วยตัวอาหาร หากแต่เป็นน้ำใจของคนให้บริการที่ส่งผ่านไก่มา ทำให้เราอิ่มเอิบใจอย่างที่สุด
ความคิดเห็นที่ 9
ไม่ถูกต้อง และผมไม่ต้องการบุญแบบนี้ด้วย ถ้าผมเจอผมคงแจ้งตำรวจครับ
ความคิดเห็นที่ 22
เคยครับ โดนที่ร้านตามสั่งไกล้โลตัสบ่อวิน วันนั้นกินข้าวตอนบ่ายๆคนมันเต็มร้าน
แล้วโต๊ะผมมีผมนั่งคนเดียวอยู่ๆก็มีหนุ่มมาสเซนเจอร์คนนึงมาขอนั่งด้วย
เค้าก็ชวนผมคุยเรื่องบอลอังกฤษ ไอ้เราก็คอบอลอยู่แล้วก็เลยคุยกับมันด้วย
กินไปคุยไปมันกินหมดก่อนผมมันก็บอกผมว่าไปก่อนครับพี่มีงานต่อ
ผมก็รีบๆกินต่อ พอไปจ่ายเงินเจอคิดเงินไป117บาท ผมก็เงิบดิ
อะไรวะ ข้าวหมูกระเทียมไข่ดาว+สแปลช+น้ำแข็ง 117บาท
คนขายเลยแจงให้ฟังนอกจากหมูกระเทียมของผมยังมี อีกจานนึง
เป็นข้าวกะเพราทะเล+ไข่เจียวหมูสับ+โค๊กกับน้ำแข็ง ของไอ้หนุ่มมาสเซนเจอร์
ซึ่งมันตีเนียนบอกแม่ค้าว่าผมเป็นลูกพี่มัน แถมแมร่งสั่งแพงด้วยนะตัวท๊อปเลย - -*
ความคิดเห็นที่ 21
เคยเจอเพื่อนเนียนกินฟรีค่ะ แบบว่าเพื่อนซื้ออะไรมากินมันก็เนียนขอกินด้วย น้ำก็ขอกินของเพื่อน กินแบบตอดนิดตอดหน่อย กินของแต่ละคนไม่เยอะแต่รวมๆ หลายคนเข้ามันก็อิ่มเลยล่ะ เป็นเทอมอ่ะกว่าจะรู้สึกตัวกัน

มันบอกว่าเงิน 15 บาท กินข้าวได้จานเดียว แต่เช่าการ์ตูนได้ตั้ง 5 เล่ม เลยเอาเงินไปเช่าการ์ตูนดีกว่า ข้าวอ่ะกินกับเพื่อนก็ได้

เจอประโยคนี้ไปตาสว่างกันยกสาขาเลยจ้า
ความคิดเห็นที่ 34
บุญก็ส่วนบุญ โกงก็คือโกง ทำไมบางคนเอาบุญกับโกงมารวมกันได้ ตรรกะป่วยมาก เรื่องกินเหล้าผมก็ใช้ตังของผมซื้อเอง ไม่ได้ไปโกงใครมาซื้อกินซักหน่อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่