สื่อมวลชนบ้านเรา กาละและเทศะ อยู่ที่ไหนเหรอ?

ช่วง 3-4 วันที่ผ่านมาวงการเพลงบ้านเราได้สูญเสียบุคลากรไปถึง 3 ท่าน
แต่ท่านที่ทำให้อิช้านอดมาตั้งกระทู้ไม่ได้คือ กรณีการเสียชีวิตของคุณสิงห์ ประชาธิป มุกสิกพงศ์

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

'สื่อมวลชน' คะ?...พวกคุณ 'ไร้มารยาท' ในการทำข่าวจนไม่คิดถึงกาลเทศะ และการให้เกียรติกันแล้วหรือ?
'จรรยาบรรณ' ของพวกคุณคืออะไรคะ?

เสื้อผ้า การแต่งกาย กิริยา ท่าทาง คุณไม่ให้เกียรติผู้ใดเลย ไม่ให้เกียรติทั้งผู้เสียชีวิต และผู้ที่ยังมีชีวิตอยู่ด้วย
คุณภาคภูมิใจในวิชาชีพคุณมากแค่ไหนคะ ที่สามารถเอาข่าวมาลงได้อย่างรวดเร็ว
ถามจริง ๆ เถอะค่ะเวลาคุณย้อนกลับไปดูตัวคุณเองในภาพข่าวน่ะ
คุณมีความสุขมากหรือเปล่าคะ...กับการเหยียบย่ำความรู้สึกของญาติพี่น้องผู้เสียชีวิตน่ะ

คุณคะ!!! 'สื่อมวลชน' ไม่ใช่อภิสิทธิ์ชนนะคะ
ลองคิดดูนะว่าถ้าผู้เสียชีวิตคือ พ่อ แม่ พี่ น้อง ลูก หลาน ของตัวคุณเอง แล้วมีคนไปทำแบบนี้คุณจะยินดีไหม?
เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างนะคะ "อย่าให้ความเป็นสื่อมวลชน มาลดทอนความเป็นคนของพวกคุณเลย" กราบละค่ะ

@@@หมายเหตุ@@@
ทำการแก้ไขเพื่อเพิ่มรูปภาพในสปอยล์ค่ะ
ภาพทั้งหมด จขกท. ได้มาจาก internet
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 17
ในFBของผม ผู้ใหญ่ในแวดวงสื่อสารมวลชนวิจารณ์กันแรงมาก และหลายท่านเค้าเกลียดกันมากๆกับพฤติกรรมนี้  ตอนนี้ยังคุยกันไม่หยุดเลย ได้ทราบได้เห็นภาพก็จากพวกท่านนี่แหล่ะ ตกใจมากตอนเห็น คือแบบมันอะไรน่ะ ตอนเอาบันไดมาเหยียบเพื่อให้ได้ภาพมุมสูงให้เห็นชัดๆขนาดนั้นเลยเหรอ ซักพักเมิงจะขี่คอแขกในงานเลยมั๊ย ซักพักเมิงจะลอดใต้หว่างขาเฟย์แล้วซูมหน้าตอนเค้าห้องไห้เลยมั๊ย แล้วบางคนน่ะอีกซักพักมันคงจะวางกล้องบนหัวไหล่แขกแล้วน่ะ เข้าใจนะว่าคุณอยากได้ภาพที่มันพิเศษที่มันชัดกว่าคนอื่นแต่หัดมีกาละเทศะด้วย ชั้นรู้ว่าหัวหน้าฝ่ายข่าวพวกเธอก็คงจะสั่งจะสอนจะบอกจะบังคับกันมาว่าให้เก็บภาพเด็ดๆมาให้ได้  แต่ขอร้องให้เกียรติเจ้าของงานและแขกร่วมงานด้วย ดูการแต่งเนื้อแต่งตัวนี่คืออะไร เสื้อดำซักตัวไม่มีเหรอ เอาเสื้อเข้าในซักนิดมั๊ย ให้มันสุภาพกว่านี้ได้มั๊ยไอ้คนที่ยืนบนบันไดค้ำหัวคนอื่นอยู่น่ะ แล้วอย่ามาอ้างสิทธิเสรีภาพในการนำเสนอข่าวนะ สิทธิห่าเหวอะไรก็ช่างจำไว้ว่าอย่าให้มันล้ำเส้นสิทธิคนอื่น  ยิ่งงานที่มันมีความละเอียดอ่อนทางอารมณ์แบบนี้เธอยิ่งต้องมีกาลเทศะ นักข่าวกระหายข่าวไม่ผิดหรอกเพราะนั่นแหล่ะคือคุณสมบัติที่คุณควรมี  แต่อย่าให้มันกระหายมากจนกลายเป็นหมาล่าเนื้อ เหลือความเป็นนักข่าวดีๆไว้ในตัวบ้าง

โหวตขึ้นกระทู้แนะนำกันเถอะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
สงสารเฟย์และสิงห์ คือไม่มีมุมที่เป็นส่วนตัวแม้กระทั่งวินาทีสุดท้าย
ถ้านักข่าวให้เกียรติและเคารพผู้เสียชีวิตบ้างก็คงดี
ทำไมทุกคนต้องพยายามจะได้รูปที่ดีที่สุด ใกล้ชิดที่สุด โดยไม่คิดถึงจิตใจคนที่สูญเสียเลย
ความคิดเห็นที่ 37
เมื่อวานเห็นใน FB มีคนทำรูปเทียบกันระหว่างงานศพสิงห์ กับ Paul Walker

แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

ความคิดเห็นที่ 8
ที่เราตั้งกระทู้อะ เพราะเรารู้สึกว่าสื่อทำเกินไปจริง ๆ ค่ะ ไม่ว่าจะอย่างไรก็แล้วแต่คนเราควรให้เกียรติและอยู่ในขอบเขต
งานคุณสิงห์เขามีกำหนดการไม่ใช่กะทันหัน หลายๆสำนักก็ยังแต่งตัวไม่ให้เกียรติ แล้วกิริยาท่าทางที่แสดงออกอีก

คือพวกคุณได้ข่าว แล้วเป็นไงอะคะ คุณบอกว่ามันคือหน้าที่...เราว่ามันเกินหน้าที่ไปหรือเปล่ากรณีนี้
ยิ่งรูปน้องเฟย์ ซูมแล้วซูมอีก ซูมจนจะสิงน้องเขาอยู่แล้ว ถามใจหน่อยเถอะ คุณไม่สงสารน้องเขาบ้างเหรอ
หลังจากวันนี้ไปน้องเขาจะมีชีวิตเป็นยังไง ต้องเห็นตัวเองอยู่ในชุดดำไปอีกกี่ 10 ปี ต้องเห็นตัวเองจมอยู่กับความทุกข์ไปอีกกี่ 10ปี
ความคิดเห็นที่ 15
ที่เห็นในภาพคือ วันรดน้ำศพใช่ไหมครับ เกิดอะไรขึ้นกับสื่อมวลชนครับ ถึงได้ประชิดขอบ

แทบจะเกยผู้เสียชีวิตอยู่แล้ว น่าจะเว้นระยะให้เกียรติผู้เสียชีวิตและญาติผู้เสียชีวิตบ้างนะครับ

ตกลงสื่อมวลชนรุ่นใหม่ๆนี่ เขาไม่เรียนเรื่องจรรยาบรรณและมารยาทของสื่อมวลชนกันแล้วหรือครับ
ความคิดเห็นที่ 49
เราว่านักข่าวไม่ควรไปตั้งแต่แรกแล้วนะ อะไรกันเราเห็นแล้วอึ้งมากๆ ยืนเบียดกันติดกับเตียงคนตายเลย จะบ้าหรอ นี่วันรับศพ? นี่งานศพ? ครอบครัวเค้าแต่ละคนดูไม่พร้อมทั้งนั้น แต่กล้องมาเป็นร้อยๆ?
แต่ถ้ายืนยันจะไปทำข่าวจริงๆจนไม่สามารถเลี่ยงได้ เพราะคุณอ้างว่าเป็นงาน ก็ควรให้เกียรติครอบครัวเค้าด้วยการยืนห่างๆๆๆๆๆๆๆ สักห้าเมตรก็ได้ ให้ครอบครัวเค้าได้มีความเป็นส่วนตัวกับลูกเค้าแฟนเค้าบ้าง กล้องมีก็ตั้งไปสิ ซูมไปสิ จะไปเบียดพื้นที่การไว้อาลัยของครอบครัวเค้าทำไม?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่