[CR] [CR] CHIANGMAI TRIP : แบกกระเป๋ามาเอาความสุขที่เชียงใหม่

สวัสดีชาวพันทิปนะครับ นี่ก็ครั้งแรกเลยที่ได้มาลองรีวิวที่ที่ไปเที่ยวมา ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
จริงๆเคยเขียนแบบสั้นไว้ใน instagram ของผมเอง @mathahuan ยังไงใครอยากอ่านสั้นๆ ลองไปอ่านเล่นๆในนั้นก่อนก็ได้ครับ
แต่อันนี้ลองเอามาลงพันทิปดู เพราะบางรายละเอียดก็ต้องอธิบาย กันยาวนิดนึง ยังไงก็ฝากด้วยนะครับ

สําหรับกระทู้นี้จะพาไปเที่ยว “ เชียงใหม่หน้าฝน ” กัน
แรกเริ่มทริปนี้เป็นทริปกะทันหันมากๆ ผมกับเพื่อนนั่งดูตารางการลดราคาของเครื่องบิน จากนั้นไม่นานก็เลยเลือกเป็นเชียงใหม่ เพราะติดใจจากเมื่อตอนต้นปีที่มีโอกาสได้ไป ม่อนจองกันมา แล้วครั้งที่แล้วก็โชคร้ายอีกตรงที่ไปหน้าหนาว แต่ฝนตก ครั้งนี้ก็เลยรู้สึกว่าฝนตกก็ไม่เป็นไรแล้ว ภูมิต้านทานเริ่มมี ยังพอหาที่เที่ยวได้บ้าง หรือถ้ามันจะโชคร้ายมากๆขนาดตกทุกวัน อย่าง น้อยก็ยังได้ไปพักผ่อนในตัวเมือง แถวนิมมาน แล้วเดินไปนั่งตามร้านคาเฟ่ต่างๆ ก็ยังพอโอเค...

[ วันแรก : ไปไปเชียงใหม่กันเต๊อะ ]

ตัดภาพมาวันที่ 19.07.58 | สําหรับทริปนี้เดินทางกันไปทั้งหมด 7 คนครับ ทุกคนก็ เป็นเพื่อนร่วมกลุ่มกันหมด
โดยการเดินทางครั้งนี้ไปกับไทยไลอ้อนแอร์ครับ
| ราคาเครื่องไป-กลับ ก็ตกอยู่ที่ประมาณคนละ 1,500 บาท |

( 7 นาฬิกา )
..... ถึงเชียงใหม่แล้วจ้า ..... เดินทางมาถึงเชียงใหม่ในช่วงเวลาที่เช้ามาก เช้ากว่าไปโรงเรียนอีกให้ตายเถอะ มาถึงก็เริ่มจากต้องหาร้านนั่งฆ่าเวลาอันแสนสาหัส เพราะว่าโรงแรมที่จองไว้มันเข้าได้ช่วงบ่ายสองครับ แล้วนี่คือถึงกันตั้งแต่เจ็ดโมงเช้า....

ในกลุ่มเพื่อนก็เลยลองหาข้อมูลดูว่าจะกินอะไรดี หลายคนก็บอกอยากกินอะไรร้อนๆ ก็เลยเล็งไว้ว่า อยากหาร้านขายโจ๊ก...
ก็เลยไปร้าน “ ไข่กระทะเลิศรส ” อ่ะงงเลยสิแล้วบอกอยากกินโจ๊ก แต่ร้านนี้ก็มีโจ๊กขายเหมือนกันครับ แล้วราคาก็น่ารักมากด้วย
ร้านนี้มันมีขายทั้งไข่กระทะที่เป็นของ เด็ดของทางร้าน แล้วก็มีเป็นโจ๊ก แล้วก็พวกอาหารเช้าต่างๆมันจะมีที่ขายเป็นเซ็ตด้วย
คือจะมีไข่กระทะ + น้ําส้ม (แก้วไซส์น่ารักๆหน่อย) + หนมปังกรอบๆผ่าตรงกลางข้างในใส่ หมูยอแล้วก็กุนเชียง
ซึ่งเซ็ตนี้ก็ราคาประมาณ 75 บาทครับ จัดว่าคุ้มน้า อร่อยด้วย น้ําส้มคั้นสดมาก

น้ํามะพร้าวที่นี่ก็อร่อยครับ คือมีทั้งน้ําทั้งเนื้อ กินที่กรุงเทพบางทีมาเป็นวิญญาณมะพร้าวเลย มะพร้าวเหี่ยวด้วย
ใส่มาชิ้นสองชิ้นให้รู้ว่านี่ฉันเอง ฉันคือน้ํามะพร้าว ส่วนชานมก็โอเคเลยนะครับ เป็นร้านที่พึ่งเคยมาครั้งแรก แต่ก็แนะนําให้ลองมากันดูครับ

(ร้านอยู่ตรงใกล้ๆกับประตูเมืองเชียงใหม่ ถนนพระปกเกล้า)

อิ่มจากไข่กระทะพอประมาณก็เดินมาถ่ายรูปเล่นกัน สักพักนึง เพื่อนก็เสนอมาว่าไปนั่งร้าน Ristr8to กันเค้าบอกว่ากาแฟที่นี่รสชาติดีมาก
ก็เลยเรียกรถแดงไปกัน (พิกัดร้านอยู่ที่นิมมานซอย 3 นะครับ ร้านก็ค่อนข้างเด่นอยู่ ร้านจะเป็นสีดํา ไม้ๆเหล็กๆ)
พอดีผมเป็นคนไม่กินกาแฟฮะ ก็เลยไม่ได้สั่งเลย ได้แต่นั่งนิ่งๆแล้วถ่ายรูป
แต่เพื่อนที่ได้ชิมกาแฟมาก็บอกเป็นเสียงเดียวกัน ว่ากาแฟเค้าดีจริงๆ และเข้าใจแล้วว่าทําไมเค้าถึงค่อนข้างดังในเชียงใหม่
เราสายไม่กินกาแฟ ก็รอถ่ายรูปอย่างเดียวครับจังหวะนั้น 5555555555555

ส่วนราคานี่จําตัวเลขแน่นอนไม่ค่อยได้ครับ แต่แก้วนึงไม่ถึง 100 บาท มีเพื่อนสั่ง คาปูชิโน่ กับมอคค่ามาอย่างละถ้วย
ส่วนเพื่อนกลุ่มผู้หญิงก็สั่งเป็นไอศครีมมากินกัน ลูกละ 38 บาท รสชาติอร่อยใช้ได้เลยครับ

สักพักก็ได้โทรไปติดต่อกับโรงแรมที่จะเข้าไปพัก โรงแรมที่พักสําหรับคืนแรกคือ “ Chalnatt Hotel ” ครับ
โรงแรมนี้ตั้งอยู่ที่นิมมานซอย 11 ครับเค้าจะอยู่ตรงข้ามร้านเนื้อตุ๋นรสเยี่ยม ตรงสี่แยกกลางซอย 11 เลยครับ
โรงแรมนี้เพื่อนก็เป็นคนจัดหามาให้อีก ทําการติดต่อมาโดยตรงกับทางที่พัก ซึ่งเหมือนจะราคาถูกกว่าถ้าเกิดจองใน agoda
อันนี้พวกเรามาทั้งหมด 7 คน แต่จริงๆแล้วในห้องพักเนี่ยมันจะมีพอสําหรับห้องละสองคนนะครับ ตอนแรกก็เกือบ
จะต้องมีผู้เสียสละหาห้องใหม่แล้ว แต่ด้วยความที่วันนั้นทุกห้องของทางโรงแรมเต็มหมดแล้ว บวกกับการต่อรองหลายรอบ
เค้าเลยบอกว่าได้ ครับแต่ว่าเพิ่มหัวละ 500 บาท ซึ่งเราก็โอเคเพราะว่ามันก็คุ้มค่าพอตัวอยู่

อันนี้ก็เป็นภาพบรรยากาศของห้องนอนของห้องผมนะครับ
มันค่อนข้างมีสไตล์มาก คือมันสวยและให้ฟีลเหมือนเราไปพักผ่อนแถบตะวันตกมากๆ

| ราคาต่อห้อง ห้องละประมาณ 1,250 บาท นอนห้องละสองคน ก็ตกคนละ 625 บาทครับ |
*สําหรับใครที่อยากมาพัก ต้องรีบๆจองกันนะครับ ที่นี่เต็มค่อนข้างเร็วมีคนเข้ามาใช้บริการตลอด*

มาถึงห้องปั๊ปก็สลบเลยครับ ตื่นมาอีกทีก็ตอนเย็นเลย เลยมาคิดกันว่าจะไปไหนกันดี เพื่อนก็เสนอว่าไปถนนคนเดินมั้ย
เพราะมันมีเสาร์อาทิตย์แต่ว่าวันเสาร์กับอาทิตย์จะจัดคนละที่กัน สําหรับวันที่ไปเป็นวันอาทิตย์ มันจะอยู่ตรงหน้าวัดพระสิงห์เลยครับ
ก็เลยลองไปดู เพราะว่านี่คือการเดินถนนคนเดินครั้งแรกที่เชียงใหม่ของพวกเรา

เดินไปสักพักเริ่มเกิดคําถามในใจว่า
“ นี่ยาวเท่าไหร่หรอ... นี่จะเดินไปถึงภูเก็ตรึยัง ” ยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แต่ระหว่างทางก็มีอะไรให้ดู
เยอะแยะเลยครับ ร้านนั้นร้านนี้ ขายของพื้นเมืองมั่ง อะไรมั่ง ชาวต่างชาติค่อนข้างเยอะมากครับ

จบวันนั้นที่ได้มาก็มีของจุกจิกนิดหน่อยครับ และวันนั้นรู้สึกล้ากันมากเพราะมาถึงกันตั้งแต่เช้า ที่นอนไปก็ยังไม่พอเลยไว้
ค่อยมาต่อกันใหม่พรุ่งนี้เช้าแล้วกัน และแล้วก็เดินทางกลับที่พักเหมือนเดิม

[ วันที่สอง : วันนั่งรถแห่งชาติ ]

ตื่นเช้ามาคนแรกด้วยหัวใจอันเบิกบาน (มากมั้ยล่ะ) เดินลงมาพี่พนักงานก็ถามเลยครับว่าตื่นกันหมดรึยัง เพราะเดี๋ยวพี่เค้า
จะรีบไปเอาอาหารเช้าออกมาให้ พนักงานที่นี่น่ารักมากครับ พูดจาดี บริการดี ยิ้มแย้มตลอด สําหรับอาหารเช้าก็จะมีให้เลือกสองแบบ
ว่าจะเอาไข่ดาว หรือไข่คน นี่เลยเลือกเป็นไข่คนมา เค้าจะเสิร์ฟมาพร้อมกับหนมปังแล้วก็ไส้กรอกครับ เป็นอาหารเช้าง่ายๆแต่ว่าโอเคเลย

แพลนสําหรับวันนี้คือตั้งใจจะเดินทางไปพักผ่อนกันที่ อ่างขาง ครับ
โดยเริ่มจากการที่เราต้องนั่งรถแดง ไปลงที่ท่ารถช้างเผือกก่อนครับ พอไปถึงปั๊ป
ก็หารถเมล์ที่เขียนว่า “เชียงใหม่ - ท่าตอน” ครับ ค่ารถก็อยู่ ที่คนละ 75 บาท ก็คุ้มครับ
นั่งกันตูดหายเลย เพราะนานมากกว่าจะถึงใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมงครึ่ง

จนในที่สุดก็มาถึงจุดหมายปลายทาง นั่นก็คือ “วัดหาดสําราญ” ตรงจุดนี้จะมีรถคอยบริการสําหรับ
คนที่ต้องการเหมาเดินทางไปยังอ่างขางครับ... ราคาถูกจัดตามโปรโมชั่นนี้ เชิญคุณลูกค้าลองเลือกเลยครับ
800 บาท ( ไปอย่างเดียว )
1,200 บาท (ไป-กลับ ไม่พักค้างคืน)
1,400 บาท (ไป-กลับ พักค้างคืน แต่ไม่เที่ยว)
1,700 บาท (ไป-กลับ พักค้างคืน เที่ยวด้วย)
“ เที่ยวด้วย ” ในที่นี้หมายถึง พี่คนขับรถเค้าก็จะพาไปชมที่เที่ยวต่างๆเช่นโซนเกษตรในอ่างขาง ไปขอบด้ง
ไปไร่ชา ไปหมู่บ้านนอแล แถวๆเขตชายแดน ไทย-พม่า ไปจุดชมวิวม่อนสน ประมาณนี้ครับ

“ และแล้วพวกเราก็เลือกโปรโมชั่น 1,700 บาท ” มาทั้งหมด 7 คนก็ตกคนละ 250 บาทครับ จากนั้นใช้เวลา
เดินทางไปถึงอ่างขางไม่ถึงชั่วโมงครับ ราวๆ 30-45 นาที พอมาถึงก็ไปติดต่อกับทางที่พักเลย ซึ่งที่พักนี้
ได้ทําการจองมาก่อนล่วงหน้าแล้วครับ ที่พักที่นี่ก็มีหลายราคาหลายโครงการเช่นกันครับ สําหรับใครที่ไม่รู้
ว่าจะอยากพักแบบไหนลองดูตามนี้เลยก็ได้ครับ แล้วก็โทรติดต่อโดยตรงเลย ตามนี้เลยครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สําหรับพวกผมเลือกเป็น ที่พัก AK ก็จองไว้สามห้องครับ ติดกันเลย ตกคนละ 325 บาท ที่พักก็โอเคนะครับ
ให้ความรู้สึกแบบบ้านพักตากอากาศจริงๆ ข้างในไม่มีแอร์ ไม่มีพัดลมนะครับ แต่รับรองว่าอากาศไม่ร้อนแน่นอน
จากนั้นพี่คนขับรถก็บอกว่าจะพาไปกินข้าวตรงใกล้ๆแถวโครงการ มันจะเป็นร้านอาหารบ้านๆ ออกแนวเวียดนามหน่อยๆ
ก่อนออกเดินทางก็ได้รูปนิดหน่อยครับ เพราะว่าตอนนั้นยังไม่มืดมาก แสงยังพอมี ทําให้ยังพอมีรูปได้อยู่บ้าง
และเช่นเดิมครับ ไม่มีรูปผมเหมือนเดิม 5555555555555555555

สักพักก็มีสาวสวยเดินมาขายของน่ารักๆ เดินมาด้วยรอยยิ้มแบบใสๆถามว่าเอามั้ย ราคาก็น่ารักมากด้วย
อันละ 5-10 บาทเท่านั้นเอง สาวน้อยก็น่ารักมากๆนั่งลงขายแบบกันเองแนะนําชิ้นนั้นชิ้นนี้ รู้ตัวอีกทีก็ซื้อกันไปหลายเส้นแล้วครับ

ระหว่างนั้นก็เลยขอจับภาพหน่อย

หลังจากนั้นก็เดินทางกลับที่พักครับ ก็เข้าไปนอนเล่นคุยกันเฮฮาตามปกติ แล้วด้วยความที่แพลนที่ถูกวางเอาไว้
ตอนแรกคือ พรุ่งนี้เราจะเดินทางกลับเข้าเมืองไปพักที่นิมมาน แล้วหาโรงแรมแถวนั้นนอนเล่นเอา ก็เลย
ชาร์ตแค่โทรศัพท์ไว้ แบตสํารองช่างมัน... และทุกอย่างก็เปลี่ยนไปตลอดกาล
ชื่อสินค้า:   เชียงใหม่
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่