[CR] รีวิว แกะกล่อง Bose QuietComfort® 20 Acoustic Noise Cancelling (QC20i)

สวัสดีครับ กระทู้นี้จะพามาแกะกล่อง Bose QuietComfort 20i นะครับ อันนี้ก็เป็นกระทู้แรกของผมเลยด้วย ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ ในรีวิวนี้จะเน้นให้เห็นรูปทั่วๆของแต่ละส่วนของหูฟังกับเรื่อง noise-cancelling มากกว่าคุณภาพเสียงในการฟังเพลงนะครับ

เริ่มแรกเลย หูฟังรุ่นนี้มีวางขายมาซักพักแล้วตั้งแต่ปี 2013 มีจุดเด่นคือสามารถรวมเอาฟังชั่น noise-cancelling ซึ่งโดยปกติมักจะมีแต่ในหูฟังครอบหูขนาดเต็ม มาอยู่ในรูปแบบของหูฟัง in-ear ขนาดพกพาสะดวก ที่สำคัญคือใส่ได้สบาย สามารถนอนตะแคงได้ และก็สะดวกกว่ามากสำคัญคนที่ใส่แว่นตานะครับ (หูฟังครอบหูปกติจะกดทับขาแว่น ทำให้ทั้งบีบหน้าและก็ยังเปิดช่องให้กันเสียงรบกวนได้ไม่ดีเท่าทีควร)

ตัวนี้ที่ซื้อมาคราวนี้คือเล็งไว้หลายเดือนแล้วครับตั้งแต่ลองไปเล่นที่ร้านเพราะอยากเอามาใช้เวลานั่งเครื่องบินนานๆ พอดีมันลดราคาลงมาจาก $299 เป็น $249 และก็มีส่วนลดที่ได้จากทางมหาลัยอีก 10% ก็เลยกลายเป็น $225 + tax (7%) = $239 คิดเป็นเงินไทยก็ประมาณ 8300 บาทนิดๆก็เลยถือโอกาสซื้อมาซักที ตัวของผมที่ซื้อมาเป็นรุ่นสีเทา (warm grey) ถ้าเข้าไปดูในเว็บตอนนี้จะเห็นว่ารุ่นนี้ได้เปลี่ยนกลายเป็นขายสีใหม่คือสีดำกับสีขาวแล้วนะครับ อีกอย่างนึงคือตัวหูฟังรุ่นนี้จะมีสองรุ่นคือ 20i กับ 20 โดยที่ 20i จะเอาไว้ใช้กับ iPhone/iPad ส่วน 20 ไว้ใช้กับพวก android หรืออื่นๆนะครับ เข้าใจว่าแตกต่างกันแค่ตรงปุ่มบังคับเพิ่มลดเสียง

จากรูปกล่องข้างบนนั้น พอแกะพลาสติกกับกล่องกระดาษข้างนอกออกแล้วก็จะเปิดมาได้ตามนี้ครับ โลโก้ Bose เด่นอยู่กลางพื้นสีฟ้าสด

จากนั้นพอเปิดแผ่นสีฟ้านั่นขึ้นมา ก็จะมีแผ่นโฟมวางกันไว้อีกชั้นนึง หลังจากนั้นก็จะเจอกับชุดหูฟังวางขดไว้สวยงามนะครับ โดยที่เห็นตอนนี้คือจะประกอบไปด้วยตัวหูฟัง ตัวปุ่มบังคับเพิ่มลดความดัง/กดหยุดเล่นเพลง และก็ตัวที่เก็บแบตกับคอยประมวลผลครับ พลิกไปดูอีกด้านของแผ่นนี้ก็จะเห็นสายทั้งหมดที่พันซ่อนไว้

ต่อมาพอเปิดลงไปอีกชั้นนึงก็จะเจอส่วนของซองหูฟัง ซึ่งในนั้นก็จะมีพวกคู่มือ สายชาร์ต และก็ชุดซิลิโคนขนาดต่างๆสำหรับเปลี่ยนให้เข้ากับขนาดหูของแต่ละคน สายชาร์ตเป็นแบบ usb นะครับ ในเว็บบอกว่าอยู่ได้ 16-18 ชั่วโมงถ้าเปิด noise-cancelling แต่ยังไม่มีโอกาสได้ทดสอบว่าทำได้ตามนั้นจริงรึเปล่า เวลาแบตหมดก็สามารถใช้เป็นเหมือนหูฟังทั่วไปได้ตามปกติครับ

อันนี้เป็นส่วนของแบตกับส่วนประมวณผล สามารถเปิดปิดฟังชั่น noise-cancelling ได้เวลาไม่จำเป็น เทียบขนาดให้ดูกับสายชาร์ตนะครับ ทั่วไปแล้วก็สามารถใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงพร้อมๆกับมือถือได้ไม่มีปัญหาครับ

พอใส่ทั้งหมดเข้าไปในซองก็จะเป็นประมาณนี้ ขนาดโอเคอยู่ครับ

มาถึงในส่วนที่สำคัญคือตัวหูฟัง ดูใกล้ๆอีกรอบ

เท่าที่ลองทดสอบเสียงดูมาพักนึงก็สรุปได้คร่าวๆว่า เสียงต่ำๆสม่ำเสมอเช่นเสียงแอร์ เสียงพัดลมอะไรพวกนี้นี่ตัดเสียงออกไปได้เกือบหมดครับ ยิ่งพอฟังเพลงไปด้วยแล้วนี่แทบจะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย ส่วนถ้าแบบสมมุติมีเสียงเพลงจากคอมเปิดอยู่ข้างๆก็จะกลายเป็นได้ยินลางๆเหมือนมีคนเปิดเพลงอยู่ข้างนอกหน้าต่างประมาณนั้นครับ เสียงคนพูดก็เหลือน้อยมากอยู่ คือจะได้ยินเหมือนคนพูดเสียงสูงๆเบาๆ คือเงียบลงไปมากๆครับทุกๆคลื่นความถี่ ข้างล่างนี้เป็นของที่มีคนวัดไว้นะครับ จาก http://thewirecutter.com/reviews/best-noise-cancelling-headphones/ จะเห็นได้ว่าในบางคลื่นความถี่โดยเฉพาะที่ความถี่ต่ำๆนั้น QC20 ลดเสียงได้ดีกว่า QC15/QC25 (Bose ตัวใหญ่ครอบหัวรุ่นเก่ากับรุ่นใหม่) แต่โดยรวมแล้วก็อาจจะแพ้ QC25 ไปในหลายๆคลื่นความถี่

ในเรื่องของคุณภาพเสียงเวลาฟังเพลงทั่วไปนั้น ส่วนตัวผมว่าก็ดีพอสำหรับทั่วๆไปแล้วครับ เบสคงสู้หูฟังตัวใหญ่ๆไม่ได้แต่นอกนั้นก็โอเคครับ ขอไม่ลงรายละเอียดละกันครับเพราะตัวผมเองก็ไม่ค่อยได้ฟังเปรียบเทียบหูฟังอันอื่นๆเท่าไหร่

โดยรวมแล้วผมก็พอใจกับหูฟังตัวนี้นะครับ คิดว่าคงจะช่วยได้มากอยู่สำหรับนักเดินทางเวลาต้องนั่งเครื่องบินนานๆแล้วอยากจะตัดเสียงเครื่องบินออกไป แต่คิดว่าไม่น่าเหมาะสำหรับคนที่อยากได้คุณภาพเสียงระดับท๊อปๆหรือคนที่อยากใส่เวลาออกกำลังกายนะครับ ที่ไทยเดาว่าคงจะขายราคาแพงกว่าหน่อยแต่ถ้าใครมีโอกาสก็ลองไปฟังดูครับ

ใครสนใจอยากอ่านรีวิวเพิ่มเติมเกี่ยวกับหูฟังตัวนี้ เท่าที่อ่านมาผมชอบของอันนี้มากที่สุดครับ http://www.forbes.com/sites/geoffreymorrison/2013/08/18/bose-quietcomfort-20-review/
ชื่อสินค้า:   Bose QuietComfort 20i
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่