D.I.Y. ติดวอลเปเปอร์ห้องลูกสาว ด้วยงบไม่ถึงพันบาท

สวัสดีค๊า
เนื่องจากเราเห็นกระทู้นึงในพันทิป ที่น้องเค้าติดวอลเปเปอร์เอง http://pantip.com/topic/33680689
แถมยังบอกพิกัดซื้อวอลเปเปอร์ราคาถูกอีก  งานนี้คุณแม่ต้องจัดให้ลูกสาวซะหน่อย

เตรียมของกันก่อนค่ะ

1. วอลเปเปอร์ (ค่าวอลเปเปอร์ 500 บาท) ขนาดห้อง 2.60x3.50 เมตร ใช้วอลเปเปอร์ประมาณ 5 ม้วน

2. กาวติดวอลเปเปอร์ (ค่ากาว 240 บาทใช้ติดได้ 20-25 ม้วน)
ใช้แป้งเปียก หรือ กาวลาเท็กซ์ก็ได้ค่ะ แต่เพื่อความสะดวก คุณแม่เลยซื้อมาจากที่ขายวอลเปเปอร์เลยค่ะ

3. บันไดพับ
4. มีดคัดเตอร์
5. ตลับเมตร
6. แปรงทาสี หรือลูกกลิ้งทาสี
7. ไม้บรรทัดเหล็ก
8. ผ้าเช็ดทำความสะอาด

ขั้นตอนการติด (หาจากพันทิป/กูเกิ้ล/ยูทูป ได้ค่ะ)
1. เตรียมผนังที่จะติดให้สะอาด
คุณแม่ใช้ผ้าสะอาดเช็คค่ะ
2. วัดขนาดพื้นที่ที่จะติด
คุณแม่ใช้วอลเปเปอร์ติดแนวตั้ง จึงวัดผนังจากบนลงล่าง
3. ตัดวอลเปเปอร์ตามขนาดที่ต้องการ
จริงๆการตัดวอลเปเปอร์สำคัญนะคะ ควรตัดให้เหลือด้านบนและด้างล่างอย่างน้อย 10 ซม.
เผื่อไว้เวลาต่อลายค่ะ แต่ทางที่ดีความเลือกลายที่ไม่ต้องต่อให้ลายเป๊ะอ่ะคะ อาจจะเลือกลายพื้นๆจะติดง่ายมากเลยค่ะ
4. ทากาวที่วอลเปเปอร์ด้วยแปรงหรือลูกกลิ้ง
5. ทางกาวที่ผนัง ทาเฉพาะส่วนริมขอบที่จะติดวอลเปเปอร์
6. แปะวอลเปเปอร์ รีดให้เรียบอย่างให้มีฟองอากาศ
คุณแม่ใช้ไม้บรรทัดเหล็กนี่แหละค่ะ และไม่ควรติดทับเกยกันนะคะ ควรติดให้ขอบชนขอบไม่ทับกันค่ะ
7. ตัดส่วนที่เกินออก ด้วยมีดคัตเตอร์
8. เช็ดทำความสะอาดด้วยผ้า

ด้วย 8 ขั้นตอน แค่นี้เป็นอันเสร็จค่ะ ได้ห้องสวยหวานให้ลูกสาวละค่ะ
มาดูภาพ before & after กันค่ะ

สรุปงบประมาณ
ค่าของ 740 บาท
ค่าแรง ประเมินค่าไม่ได้ค่ะ ด้วยรักทั้งหมดที่แม่มี

ขอให้ทุกคนมีความสุขกับครอบครัวนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่