[CR] ครั้งเเรกกับ 15 วันบนเกาะอังกฤษ พร้อมปะทะกัปตัน Gerrard ของ Liverpool อย่างฟลุ๊คๆ

ไปดูบอลที่อังกฤษ !!!
นี่คงเป็นความฝันของใครหลายๆคนที่ครั้งนึง จะได้เข้าไปในสนามของทีมที่เรารักและนั่งชมเกมส์กันแบบสดๆ
กับลีกฟุตบอลอันดับ 1 ของโลกอย่างพรีเมียร์ลีก พร้อมสัมผัสชีวิต ศิลปะ วัฒนธรรม สีสัน การดำเนินชีวิต
ในแบบผู้ดีอังกฤษกันซักครั้งในชีวิต…

สวัสดีชาวพันทิพทุกท่านนะครับ
พูดถึงการไปเที่ยวอังกฤษ..มนุษย์เงินเดือนอย่างเราๆคงได้แต่นั่งถอนหายใจกันใช่มั้ยครับ.ผมก็เช่นกัน
“ใช้เงินเป็นเเสนนะ” “บุ้คแบ๊งค์ก็ต้องมีไม่ตำ่กว่าเเสน” บลาๆๆ ฯลฯ
ทุกอย่างล้วนเป็นตัวเลขที่ห่างไกลความจริงอย่างยิ่ง..แต่ ทำยังไงจะให้ความฝันนั้นเป็นจริง “เก็บเงิน” เท่านั้นครับ
หลังจากผมตั้งเป้าหมายเเล้วว่าครั้งนึงต้องไปให้ได้ ผมตั้งใจเก็บเงินอยู่สองปีเต็ม โดยที่ไม่ได้ไปเที่ยวต่างประเทศที่ไหนเลย
เห็นเพื่อนๆน้องๆไปเกาหลี ญี่ปุ่น สิงค์โปร์ หลากหลายประเทศอย่างน่าอิจฉา แต่ผมไม่เลยครับ ตั้งใจเก็บเงินอย่างเดียว
เพื่อเป้าหมายเดียว ไปเที่ยวไกลๆก่อนซักครั้ง ส่วนประเทศบ้านใกล้เรือนเคียงค่อยมาเก็บตอนแก่ๆละกัน

เอาล่ะครับ อยากให้กำลังใจทุกท่านที่อยากมา อดทนเก็บเงิน เพื่อความสุขในชีวิตซักครั้งครับ
คงไม่ใช่รีวิวซักเท่าไหร่ เพราะไม่มีรายละเอียดอะไรเลย แหะ แหะ
สรุปในที่ใหญ่ๆที่ไปแล้วกันครับ จริงๆไปมากกว่านี้แต่บางทีไม่ได้ถ่ายรูปบ้าง ถ่ายมาน้อยบ้าง ไม่รู้จะเล่าอะไรบ้าง
ขอขอบพระคุณกระทู้รีวิวการไปเที่ยวอังกฤษต่างๆในพันทิพนะครับ เป็นแหล่งข้อมูลชั้นดีมากๆในการที่จะไปเที่ยวครั้งนี้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
----------------------------------------

Brick Lane Market , Coven Cardent , Piccadilly Circus , Big Ben
Trafalgar Square

แลนด์มาร์คสำคัญที่ลอนดอนเนอร์ทุกคนรู้จัก สวยงามตามท้องเรื่อง สถาปัตยกรรม อากาศ นักท่องเที่ยว สมบูรณ์แบบ
เดินกันขาหลุด กินกาแฟร้อนได้ทั้งวัน ประทับใจระบบการคมนาคม และความมีวินัยของผู้คนต่างๆ
นักท่องเที่ยวมหาศาลจนคิดว่า บ้านเค้านี่น่าจะมีรายได้จากการท่องเที่ยวเอาการอยู่เหมือนกัน

Tower Bridge

สะพานอะไร ใหญ่เวอร์วัง อลังการงานสร้าง เป็นเเลนด์มาร์คสำคัญที่หนังทุกเรื่องถ้ามาถ่ายที่อังกฤษต้องมีฉากนี้

Tower of London

ใหญ่มากก เดินขาลากจริงๆ ข้างในจัดแสดงนิทรรศการและเครื่องใช้ไม้สอยต่างๆ
เช่น ดาบ ชุดเกราะ ปืนใหญ่ ฯลฯ เยอะมากๆครับ

Tate Modern & Millennium Bridge

สะพานทางเท้าโครงสร้างเหล็กดีไซน์เฉียบ เดินข้ามมาเจอหอศิลป์ที่เด็กสายอาร์ตทุกคนควรมา
เสพศิลป์เบาๆ อิ่มเอมใจ แม้จะอ่านคำอธิบายไม่ออกก็ตาม

National Museum & Science Museum

ไม่ต้องมีคำบรรยายใดๆสำหรับสองพิพิธภัณฑ์นี้ ยิ่งใหญ่ ของเยอะ เด็กแยะ ดิสเพลย์สวยงาม ความรู้ล้วนๆ ที่สำคัญ เข้าฟรี

London Eye

ให้สามคำตามสมัยเคยนิยม สำหรับดวงตาแห่งลอนดอน สูง สวย เสียว

Chelsea Stadium & Museum Tour

บุกรังสิงโตน้ำเงินคราม เดินทางง่าย ไกด์สนุก เพลินเพลินกับนิทรรศการประวัติความเป็นมา ที่สำคัญ London Pass เข้าฟรี

Bath City

ขับรถเช่าจากลอนดอน ผ่านสโตนเฮ้นจ์ แล้วก็มาเเวะเมืองมรดกโลกอย่าง บาธ
โรมันบาธ แม่น้ำเอวอน มหาวิหารบาธ ตึกรอยัลเครสเซนต์
ทุกองค์ประกอบเหล่านี้คือสิ่งที่น่าหลงไหลของเมืองที่เต็มไปด้วยเสน่ห์ ‘บาธ’

Moreton in marsh , Stow on the world , Bourton on the water , Bibury village

ที่สุดของเมืองชนบทที่เรียกรวมๆกันว่า Cotswolds สงบเงียบ คลาสสิค เต็มไปด้วยเสน่ห์
ปิดท้ายด้วย ช้อปปิ้งที่ Bicester Village ทั้งหมดนี้ใช้การขับรถภายใน 1 วันกำลังดีครับ

Edinburgh

เมืองหลวงของสก๊อตเเลนด์ ดินแดนของวิสกี้ ปราสาท ราชวัง โบสถ์ ล้วนน่าตื่นตาตื่นใจ
เป็นเมืองที่เต็มไปด้วยที่ลาดชัน เหมาะสำหรับการสร้างกล้ามเนื้อขาเป็นอย่างยิ่ง

Liverpool Albert Dock

คืนรถเช่าที่ Edinburght นั่งรถไฟประมานสามชั่วโมงเพื่อมาสู่เมืองของยอดทีมฟุตบอลและยอดวงดนตรีอันดับหนึ่ง
ริมแม่น้ำเมอร์ซี่ไซด์ เป็นเมืองท่าเรือเก่า โดยมี Albert Dock เป็นจุดศูนย์กลางการท่องเที่ยว

The Beatles Story

สวรรค์ของแฟนพันธุ์แท้วงสี่เต่าทอง เก็บรวบรวมทุกอย่างที่จะเก็บได้ อัตชีวะประวัติ ความเป็นมา ละเอียดยิบ
ส่วนผมแค่ได้เห็นเเว่นจอง จอห์น เลนน่อนก็ขนลุกแล้วครับ (ไม่แน่ใจว่าเป็นของแท้หรือไม่เพราะฟัง audio guide ไม่ออก 555)

มานั่งทำรีวิวแล้วทำให้นึกถึงเพลงนี้ เป็นเพลงที่ผมชอบมากๆของพวกเค้า

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

Liverpool vs Newcastle Live at Anfield Stadium

ที่สุดของเเจ้กับการเข้าชมเกมส์ฟาดแข้งกันสดๆ ได้รับความช่วยเหลือเรื่องตั๋วจากคุณนัท
ซึ่งเป็นแฟนพันธ์แท้ลิเวอร์พูลเหมือนกัน นี่คือเวบบล็อคของคุณนัทครับ http://nutterisme.blogspot.com/2014/12/blog-post.html
ใครอยากได้ตั๋วดูบอลติดต่อได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องลิเวอร์พูลเท่านั้น คุณนัทหาให้ได้ในราคายุติธรรมและบริการดีมากครับ
สงสัยและมีอะไรอยากถาม คุณนัทช่วยได้ เค้าช่วยเลยครับ แถมให้ผมยืมบัตรสมาชิกสโมสรฯไปเพื่อช้อปปิ้งด้วย
เป็นตั๋วประเภท Hospitallity รับตั๋วที่โรงแรมฮิลตัน มีอาหารให้ทานสามครอส นั่งรวมพลเก๋ๆที่โรงแรม
ก่อนขึ้นรถบัสฟรีทั้งไปและกลับสู่สนามแอนฟิลด์ จุดไคล์แมกซ์ ขณะที่กำลังเดินเข้าสู่สนามจากถนนด้านหลัง
มีคนไทยตะโกนว่า "รถเจอร์ราดๆ" หูผึ่งทันทีครับ
พร้อมเดินประกบติดประตูรถกัปตันที่เคลื่อนที่อย่างช้าๆ เบียดเสียดกันอย่างหนัก
ชักภาพคู่ผ่านกระจกและจนกัปตันลงจากรถได้อย่างที่เห็น เป็นโมเม้นต์ที่ไม่ลืมจริงๆครับ

Anfiled Stadium Tour

ฟินกับผลการแข่งขัน อีกวัน มาต่อยอดกับการทัวร์สนาม ไม่พลาดกับการสัมผัสป้าย This is Anfield
( หลังจากนั้นทีมรักเละเทะจนปิดฤดูกาลอย่างที่เห็น T T )
สนามค่อนข้างเก่า และไกด์ทัวร์สนามยังไม่เอนเตอร์เทนเท่าของเชลซี
แต่อีก 5 ปี สนามใหม่เเละคอมเพล็กซ์จะเสร็จ น่าจะเจริญมากขึ้นครับ

Warner Bros. Studio Tour The Making of Harry Potter

นั่งรถไฟกลับจากลิเวอร์พูลสู่ลอนดอนอีกครั้ง อีกวันถัดมา
เหล่าสาวกเหล่าบรรดาพ่อมดแม่มดน้อยต้องสะท้านกับการรวบรวมทุกสิ่งอย่างจากหนังและทำให้ได้รู้ว่า
สร้างหนังหนึ่งเรื่อง สามารถหากินได้อีกหลายสิบปี

Brighton

เมืองชายทะเลเล็กๆสุดเเสนจะชิล ชายหาดเป็นก้อนหินเล็กๆไม่ใช่ทราย มีร้านค้า อาหารทะเลสดๆ อบสุกสั่งเป็นถ้วยจิ้มกินพร้อมเบียร์
โอ้วว เสียดายที่ไม่ได้ไปค้าง ไม่งั้นคงได้เมาคาชายหาดแน่ๆครับ

Greenwich

เมืองเเห่งเส้นเวลาโลก (ไม่ได้เข้านะครับเนื่องจากเก็บเงินค่าเข้าเเล้ว) มิวเซียมเกี่ยวกับการเดินเรือ
และฉากแห่งหนังดัง Thor 2 - The Dark World นั่นเอง

--------------------

นี่คือการเที่ยวหลักของทริปนี้ อาจจะไม่มีข้อมูลอะไรเลย - -"
เป็นเพียงแค่อยากแชร์ประสบการณ์ที่ไม่รู้จะมีโอกาสได้ไปแบบนี้อีกเมื่อไหร่นะครับ

ขอบคุณพันทิพสำหรับข้อมูลมหาศาลในการเตรียมตัวตั้งเเต่ขอวีซ่าไปจนถึงการเดินทาง
ขอบคุณทุกรีวิวการท่องเที่ยวอังกฤษที่มีประโยชน์มากๆ
ขอให้ทุกคนได้ท่องเที่ยวอย่างที่ใจฝัน
เจอกันใหม่ทริปหน้าครับ

‘เพราะชีวิต คือการเดินทาง'
ชื่อสินค้า:   อังกฤษ
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่