มาดูกันว่า "กล้อง" กับ "เลนส์" ตัวเดียวก็ถ่ายภาพ Fashion portrait เจ๋งๆได้ By ต้น คนถ่ายภาพ

หลังจากที่เห็นฟี๊ดแบ็คจากที่ทั้งดีและไม่ดีไปแล้ว ทำให้ผมลองมาวิเคราะห์ดูถึงสิ่งที่หลายคนนำมาเป็นประเด็น ตั้งข้อสงสัยและตีความนั้น มันผิดออกไปจากจุดประสงค์และสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อแบบออกทะเลไปไกลมากๆเลย ผมจึงขอทำการลบเนื้อหาทั้งหมดในกระทู้นี้เพื่อตัดปัญหาทั้งหมด และชี้แจงอะไรนิดหน่อยไว้ให้ทราบกันนะครับ ส่วนที่ใครจะเอาไปคิด ไปตีความ ไปมีความเห็นหรือจะเชื่อว่าอย่างไร ผมจะไม่ขอไปท้วงติงใดๆทั้งสิ้นนะครับเพราะผมถือว่าทุกคนมีสิทธิ์ที่จะออกความเห็นส่วนตัวได้ครับ แล้วผมจะไม่อธิบายสิ่งใดนอกเหนือจากที่จะพูดต่อไปนี้แล้วนะครับ

ข้อ1. เจตนาของกระทู้มีไว้ให้เป็น "แรงบันดาลใจ ให้มือใหม่ หรือผู้ที่ไม่ใช่ช่างภาพอาชีพซึ่งมีอุปกรณ์จำกัด ให้เค้ารู้ว่าวันนึงจากสิ่งทึ่เค้ามีอยู่เค้าก็สามารถทำผลงานอะไรได้อีกบ้าง"   คำว่าแรงบันดาลใจนั้นไม่ได้หมายความว่า "ดูกระทู้นี้ปุ๊ปจะทำได้เลย ถ่ายได้เลย แต่งภาพแบบนี้ได้เลย"  แต่คำว่าแรงบันดาลใจนี้หมายความว่า "สักวันหนึ่งเค้าเองก็จะทำได้ ถ้าเค้ามีการฝึกฝน ใช้อุปกรณ์อย่างเข้าใจ และมีการคิดวางแผนที่ดี" ไม่ใช่คิดอยากจะเก่งต้องนึกถึงแต่การซื้ออุปกรณ์แพงๆซึ่งนั่นเป็นวิธีคิดที่ผิดครับ เพราะการฝึกฝนต่างหากทั้งในเรื่องของการทำความเข้าใจในสิ่งต่างๆ ฝึกฝนถ่าย และฝึกฝนแต่งภาพมันยั่งยืนกว่าการวิ่งหาอุปกรณ์ครับ  นี่ต่างหากครับที่ผมจะสื่อ! แต่เท่าที่อ่านดูหลายคนตีความว่าใครก็ตามที่มาอ่านกระทู้นี้ต้องใช้ได้เลย ทำได้เลย และต้องทำได้โดยไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเลยด้วยสิ และอื่นๆอีกมากมายที่พาออกทะเลไปไกล ซึ่งมันไปกันใหญ่แล้วครับที่ตีความแบบนี้

ข้อ2. มีหลายคนบอกว่านี่คือกระทู้โปรโมทตัวเอง ข้อนี้ผมไม่เถียงเลยครับ เพราะผมอยากให้คนรู้จักจริงๆ แต่!! เหตุผลของการที่จะให้คนรู้จักนั้นคือ "ให้เค้ารู้ว่ายังมีอีกช่องทางหนึ่ง ที่เค้าสามารถมาพูดคุยและสอบถามข้อสงสัยในเรื่องการถ่ายภาพได้ หรือแม้แต่จะมาคุยเล่นแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันก็ยิ่งยินดีเลย"  ผมไม่ได้บอกว่าตัวผมเก่งที่สุดและรู้ทุกเรื่องอย่างที่หลายคนเอาไปตีความ แต่ผมคิดว่าจากประสบการณ์ที่ผมพอจะได้สั่งสมและเรียนรู้มาตลอดการทำงานของผมนั้นมันก็น่าจะเป็นประโยชน์และช่วยให้ความรู้ความเข้าใจกับคนอื่นๆที่ยังไม่รู้ได้  เพราะผมเองเคยเป็นมือใหม่ที่ไม่รู้อะไรเลยมาก่อน แต่รู้อะไรมั้ยครับว่าผมหาคำตอบของสิ่งที่ผมอยากรู้ยากมากๆ เวลามีคนสงสัยในเรื่องเดียวกันตามเว็บหรือกระทู้ต่างๆ พอผมเข้าไปดูทุกครั้งผมมักจะเห็นคนที่มาตอบแบบกั๊กๆอารมณ์ว่าหวงวิชา บางคนนี่ออกแนวโวยวายด้วย "ทำไมไม่หาที่นั่นที่นี่ หรือทำอย่างงู้นอย่างงี้" ซึ่งผมไม่เข้าใจว่าคนแบบนี้ใช้ชีวิตในสังคมเครียดไปรึเปล่า จนสุดท้ายแทบจะทุกสิ่งอย่างที่ผมรู้มันจึงมาจากการฝึกฝนและเรียนรู้ด้วยตัวเอง บวกกับได้รับการแนะนำมาบ้างจากเพื่อนที่เป็นช่างภาพในที่ทำงานเก่าจนมีความรู้ความเข้าใจมากพอที่จะทำงานได้โดยที่ไม่มีปัญหา  และผมจึงคิดว่าแล้วมันจะเป็นอะไรไปถ้าในวันนี้ผมจะหันหลังกลับมาช่วยแนะนำ ช่วยดึง และเป็นแรงบันดาลใจให้คนที่เป็นแบบที่ผมเคยเป็นบ้าง แต่ผมจะทำได้อย่างไรในเมื่อเค้ายังไม่รู้ว่ามีผมอยู่ !? และผมคิดว่าสิ่งที่ผมทำก็ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับใครผมจึงตัดสินใจทำมันก็แค่นั้นเอง

ข้อ3. ผมแค่พูดเล่นขำๆในประโยคที่หลายคนคิดว่าผมหลงตัวเอง "ผมเก่งเรื่องดูแสงมากๆ ฯลฯ" แต่ผมไม่นึกว่าคนที่นี่ส่วนใหญ่จะซีเรียสกับชีวิตขนาดนี้และเอาไปตีความว่าผมหลงตัวเองและคิดว่าตัวเองเก่งซะเต็มประดา ซึ่งถ้าใครรู้จักผมจริงๆหรือแม้เคยติดตามกันมาก่อนจะรู้เลยว่าผมไม่เคยชมตัวเองเลยสักครั้งเดียว และผมก็ไม่เคยว่าๆใครด้อยกว่าผมด้วย แต่โอเคครับผมอาจผิดตรงที่เล่นผิดที่แค่นั้นเอง ย้ำอีกครั้งนะครับว่า!! ผมไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่ออวดอ้างว่าตัวเองเก่งตัวเองเจ๋งเพราะผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ และไม่ได้โพสต์สิ่งใดเพื่อจะบอกว่าสิ่งที่ผมทำนั้นดีที่สุดเจ๋งที่สุดนะครับ เรื่องหลงตัวเองหรือเพ้อเจ้อนั้นผมขออนุญาติไม่รับไว้นะครับเพราะมันเกิดจากการตีความที่ผิดๆเอง

ข้อ4. ในเรื่องของการถ่ายภาพหรืองานศิลปะนั้น มันไม่มีใครเก่งกว่าใครหรอกครับ มันมีแค่ "ชอบกับไม่ชอบ" เห็นหลายคนเข้ามาพูดถึงงานผมในเชิงลบมากๆห่วยแตกมั่งกระจอกมั่ง ซึ่งตัวผมเองก็ไม่ได้พูดสักคำว่านี่คืองานชิ้นเอกของโลก คำว่า "เจ๋ง" ที่มีคนยกมาเป็นประเด็นนี้ มันจึงหมายความถึงคนที่มองว่ามันน่าสนใจเท่านั้นครับ ไม่ใช่ทุกคนซึ่งอย่างที่บอกหลักๆผมเอมไปทางมือใหม่เพราะผมไม่คิดว่าฝีมือแค่เท่าที่ผมมีจะมาแนะนำมือโปรฯได้อยู่แล้วครับ  

ข้อ5. หลายคนตั้งประเด็นเรื่องแฟลชกันเยอะมาก จริงๆแล้วตามหัวข้อก็ถูกแล้วล่ะครับว่าไม่ใช้แฟลช แต่ในงานทั้งหมดจริงๆนั้นมันมีการใช้บ้างเล็กน้อยครับ เพียงแต่ในกระทู้ผมหยิบประเด็นของการไม่ได้ใช้แฟลชและนำรูปกับการอธิบายแบบไม่ใช้แฟลชมา  แต่มันก็เป็นความผิดของผมเองที่หยิบรูปมาใส่ในกระทู้พลาดเองโดยไปติดภาพที่มีแฟลชอยู่ด้วย ซึ่งตอนที่เอามาลงผมก็จำไม่ค่อยได้แล้วล่ะครับว่ารูปไหนบ้างที่ยิงแฟลชเพราะมันใช้น้อยมากจริงๆและรูปนี้ก็ถ่ายมาเป็นปีๆแล้วนะครับไม่ใช่เพิ่งถ่ายมันก็หลงลืมได้ แต่ก็ถูกเอาไปตีความว่าผมเจตนาจะมั่ว.. ซึ่งก็ต้องบอกว่าเอาที่ท่านสบายใจเถิดครับ และภาพที่ใช้แฟลชมีอยู่ 2 ภาพครับจากทั้งหมดหลังจากที่เช็คดูให้แล้ว คือรูปที่บอกให้มองกล้อง กับ รูปที่มองผ่านลูกกรงครับ นอกนั้นไม่ได้ใช้จริงๆ

และทั้งหมด 5 ข้อนี่คือสิ่งต่างๆที่ผมอยากจะชี้แจงให้ทราบ และมันคือเจตนาที่แท้จริงของผม ซึ่งผมไม่ต้องการให้มีการเอาไปตีความอีก เพราะเดี๋ยวก็พากันออกทะเลไปอีก หากมีสิ่งใดที่ผมทำให้ใครไม่พอใจนั้นผมขออภัยจากใจผมไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับเพราะไม่ได้มีเจตนาที่จะทำให้ใครหรือคนกลุ่มไหนต้องรู้สึกแย่เลย หากแต่อาจจะเป็นที่ผมอาจจะสื่อสารผิดวิธีหรือใช้คำพูดคำอธิบายที่ผิดพลาดไปจนเกิดความเข้าใจหรือการตีความหมายและเจตนาที่ผิดๆ ซึ่งผมยอมรับผิดด้วยตัวผมเองทุกประการครับ แล้วก็ขอบคุณฟี๊ดแบ็คที่กลับมาทั้งจะเป็นด้านดีและไม่ดีนะครับ ในด้านที่ดีผมก็ขอบคุณมากๆที่ทำให้เกิดกำลังใจที่ดีกับตัวผม และในด้านไม่ดีก็เช่นกันที่ทำให้รู้ว่าต่อไปผมต้องพัฒนาและปรับปรุงในสิ่งใด ผมขออภัยและขอบคุณทุกคนไว้ ณ ที่ตรงนี้ด้วยนะครับ  

ป.ล. ผมว่านะครับถ้าเราลองเปลี่ยนมาใช้ชีวิตให้มันสบายๆและยืดหยุ่นบ้าง เปิดโอกาสรับฟังความคิดหรือสิ่งต่างๆจากคนที่คิดหรือทำไม่ตรงกับใจเราบ้างโดยไม่ต้องเอาไปตีความเยอะ หรือนั่งจับผิดกัน ผมว่าสังคมมันจะน่าอยู่ขึ้นและสิ่งต่างๆที่มีประโยชน์จะเกิดขึ้นอีกมากมายครับ เพราะยังมีอีกหลายคนครับที่อยากลองมาเสนออะไรแบบนี้แต่เค้าก็กลัวโดนจวกเหมือนที่ผมโดนนี่ล่ะครับ เพราะผิดพลาดกันไม่ได้เลยแม้แต่นิดๆหน่อยๆก็พร้อมจะโดนเล็งเสียบได้ตลอดเวลา(ขนาดไม่ใช่กระทู้วิชาการนะ)  กระทู้นี้จริงๆแล้วเกิดขึ้นเพราะน้องที่ผมรู้จักเค้าอยากทำแต่เค้าไม่กล้าและไม่มีภาพผลงานจะลง เค้าจึงแนะนำให้ผมเอามาลงดูเพราะน่าจะมีประโยชน์ แต่สุดท้ายก็เป็นอย่างที่เห็นนี่ล่ะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่