คุณพ่อเพิ่งเกษียณอายุราชการ ท่านอยากทำอาชีพเสริมมาก แนะนำหน่อยค่ะ

คือคุณพ่อเพิ่งเกษียณได้ประมาณ 4-5 เดือน ท่านอยากทำงานมาก ไม่อยากอยู่บ้านเฉยๆ พ่อกับแม่เป็นครูโรงเรียนประถมของรัฐบาลทั้งคู่ ตอนนี้ก็มีแต่แม่ที่ยังไปสอนอยู่คนเดียว พ่อก็บ่นเหงาไม่ได้ไปโรงเรียน  ก่อนหน้านี้มีหลายแพลน เห็นชาวบ้านแถวบ้านเลี้ยงจิ้งหรีด อยากเลี้ยงบ้าง (แต่ทราบมาว่าเวลาส่งขาย ต้องเอาไปลวกน้ำร้อนให้พ่อค้าที่มารับ พ่อไม่อยากทำบาป สงสารมัน เลยตกไป) จะปลูกผักขาย ทำไม่ไหว เราคิดว่าหนักเกินไป  เพราะพ่อเป็นความดันโลหิตสูง งานหนักมากเดี๋ยวจะหน้ามืดได้ง่ายๆ เลยได้แต่ปลูกเล็กๆน้อยๆกินเอง    อยากทำงานฝีมือ แต่เดี๋ยวนี้กลุ่มแม่บ้านเขาก็ยกเลิกไปหมดแล้ว เมื่อก่อนมีทำตุ๊กตา สานของใช้ หรือประดิษฐ์ของตกแต่งส่งกลุ่มโดยตรง มีบางคนชวนไปสมัครเป็นยาม เราก็ว่าลำบากเกินไป ไม่ใช่ว่าไปนั่งเฝ้าป้อมยามเฉยๆ จะเปิดร้านขายของตอนนี้ในหมู่บ้านร้านค้าเยอะมาก ตลาดนัดเยอะมาก จนเราคิดว่าแม่ค้าเยอะกว่าลูกค้าแล้ว ตอนนี้เรากับน้องยังอยู่บ้าน เป็นเพื่อนพ่อ และยังมีหมาที่เลี้ยงไว้ แต่เดือนหน้าเรากับน้องจะย้ายไปทำงานที่จังหวัดอื่น พ่อก็บ่นจะไปทำไรดี เหมือนท่านไม่อยากว่าง คือเรื่องเงินครอบครัวเราไม่ขัดสนนะคะ มีพอกินพอใช้ ไม่ลำบาก ไม่มีหนี้สิน แต่ว่าท่านก็ยังอยากทำงานอยู่ ช่วยแนะนำไอเดียหน่อยค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่