คนที่หยิบ iPhone ผมไปดังภาพ รบกวนติดต่อ สน พหลโยธินด้วยนะครับ

Note:

พอดีมี inbox จากเพื่อนสมาชิกท่านนึง เรื่อง iCaughtU Pro ของเลียนแบบที่อยู่ใน AppStore สมาชิกแนะนำว่า ควรจะ edit เพื่อเตือนไม่ให้ซื้อ version เลียนแบบน่ะครับ ซึ่งผมก็เห็นด้วยครับ

จริงๆไม่ได้เจตนาตั้งกระทู้รีวิว App ตัวนี้อ่ะครับ แต่กราบขออภัยครับที่ไม่ได้พูดถึง App ละเอียดเท่าที่ควร เลยทำให้หลายท่านเผลอซื้อไป

App นี้เป็น tweak นะครับ ต้อง Download จาก Cydia ครับ iPhone ที่โดน jailbreak เท่านั้นจะมี icon นี้

ส่วน App ที่ชื่อเหมือนกัน จาก AppStore จะใช้ไม่ได้ครับ

สำหรับคนที่ซื้อจาก AppStore ไป สามารถทำ refund ได้นะครับ ตามขั้นตอนนี้ครับ  http://www.macthai.com/2014/01/25/how-to-refund-money-from-app-store-for-music-movie-app-download/

สวัสดีครับ เมื่อวันที่ 29 มีนาคม ผมทำ iPhone 4 หมายเลขอีมี่ 012755005974014 หายแถวถนนหอวัง ติดกันเซ็นทรัลลาดพร้าวครับ ตอนนั้นเรียกแท๊กซี่กลับบ้านน่ะครับ พอกลับมาถึงบ้านแล้วพบว่าโทรศัพท์ผมหายไปน่ะครับ ผมเลยใช้ Find my iphone ปรากฏว่า โทรศัพท์กำลังเคลื่อนที่ผ่าน ถนนพหลโยธิน ไปทางเส้นเกษตรนวมินทร์

ระหว่างนั้นผมเลย เข้า lost mode และพยายามใช้อีกเครื่องนึงโทรไป เค้าก็ไม่ได้รับสายครับ ผมเลยเดินทางไปแจ้งความที่ สน พหลโยธิน ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ได้พยายามโทรไปหลายรอบ แต่ก็ไม่ได้รับสาย

ผมเลยพยายามให้ iphone ส่งเสียงดัง พร้อมกับให้ข้อความให้ติดต่อกลับที่เบอร์อีกเบอร์นึง ซึ่งส่งไปหลายรอบมากครับ

“iPhone” กำลังถูกลบ ‏Sunday, March 29, 2015 6:44:24 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 6:29:16 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 6:06:58 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:43:54 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:42:20 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:41:10 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:41:03 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:39:51 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:38:30 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:37:54 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:37:44 PM
เปิดใช้งานโหมดสูญหายบน “iPhone” แล้ว‏ Sunday, March 29, 2015 5:37:32 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:37:04 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:34:59 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:34:26 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:34:08 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:32:46 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:32:27 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:32:06 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:31:46 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:31:21 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:30:22 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:29:51 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:29:36 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:24:16 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:20:27 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 5:16:21 PM
เปิดใช้งานโหมดสูญหายบน “iPhone” แล้ว‏ Sunday, March 29, 2015 5:14:42 PM
มีการเล่นเสียงบน “iPhone”‏ Sunday, March 29, 2015 4:57:19 PM

ตอนแรกคิดว่า อาจจะตกในรถแทกซี่ แล้วคนขับไม่ได้ยิน แต่ซักพัก iCaughtU Pro ส่ง message มาว่า มีคนพยายามปิดเครื่องในช่วงเวลาที่ผม Alert iphone ผมไปน่ะครับ ผมเลยค่อนข้างแน่ใจครับว่า เค้าไม่มีเจตนาที่จะคืนโทรศัพท์แน่นอน

หากใครรู้จักคนในรูปรบกวนให้เค้าติดต่อ สน พหลโยธินด้วยนะครับ  ทางเจ้าหน้าที่เค้าได้ print รูปไปแล้วนะครับ หากไม่มีเจตนาร้ายจะได้ชี้แจงให้ทางเจ้าหน้าที่ทราบนะครับ ผมก็จะไม่เอาความเลย

ติดต่อ รตท วรพล มลตรี สน พหลโยธิน นะครับ ขอบคุณครับ

17:37:31 29/03/2015
Someone tried to turn off your device: iPhone.
Battery Level: 40% (Not Charging).
Address: Soi Lat Pla Khao 63, Chorakhe Bua, Bangkok 10230, Thailand
Device located: http://maps.google.com/?q=13.845826,100.601087(iCaughtU)

17:36:09 29/03/2015
Someone tried to turn off your device: iPhone.
Battery Level: 40% (Not Charging).
Address: Soi Lat Pla Khao 67 363, Chorakhe Bua, Bangkok 10230, Thailand
Device located: http://maps.google.com/?q=13.846419,100.601668(iCaughtU)

17:36:00 29/03/2015
Address: Thanon Lat Pla Khao 395/1, Chorakhe Bua, Bangkok 10230, Thailand
Device located: http://maps.google.com/?q=13.845716,100.601209(iCaughtU)

17:35:17 29/03/2015
Address: Thanon Lat Pla Khao 395/1, Chorakhe Bua, Bangkok 10230, Thailand
Device located: http://maps.google.com/?q=13.845716,100.601209(iCaughtU)

17:35:38 29/03/2015

แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 164
แชร์ประสบการณ์ มือถือโดนขโมยแล้วพาตำรวจบุกบ้านคนขโมยและได้คืนหลังจาก 3 เดือนครับ

เมื่อเดือนพฤษภาคมปีที่แล้ว แฟนผมได้ทำ Galaxy Note 3 หายแถวๆแฟลตดินแดง วางโทรศัพท์ไว้ในรถ ลงไปซื้อของไม่ถึง 2 นาที กลับมาโทรศัพท์หายไปแล้ว ดีที่มันไม่ได้ขับรถออกไปด้วย กว่าจะรู้ตัวอีกทีมันก็ปิดเครื่องหนีไปแล้ว

เลยเอาหลักฐานความเป็นเจ้าของโทรศัพท์ไปแจ้งความได้เอกสารตราคุฑมา 3 ฉบับ แล้วเอาเอกสารที่ได้มาแฟ็กซ์ไปที่ฝ่ายกฏหมายของเครือข่ายโทรศัพท์ AIS, True, และ Dtac (ขั้นตอนนี้สำคัญมากนะครับ ควรจะแฟ็กซ์ไปหลังจากโทรศัพท์หายสักประมาณ 3-4 สัปดาห์ เผื่อคนขโมยเอาโทรศัพท์ไปขาย แล้วช่วงสัปดาห์แรกที่อยู่ในตู้ขายเครือข่ายจะไม่สามารถจับสัญญาณการใช้งานได้ แล้วเคสของเราจะตกไป)

หลังจากที่แฟ็กซ์เรื่องไป ก็จะเป็นหน้าที่เราที่ต้องคอยโทรติดตามแต่ละเครือข่ายว่ามีการเปิดใช้สัญญาณบ้างหรือไม่ ผมโทรสัปดาห์ละ 2 ครั้ง/เครือข่าย เวลาผ่านไปเป็นเดือนๆผมก็ไม่ได้คิดจะได้คืนเท่าไร แต่ก็ทำไปเพลินๆครับ คิดว่าถ้าได้คืนก็ดี

จนประมาณเดือนที่ 2 เครือข่าย AIS ก็แจ้งว่าเจอการใช้งานแต่เเป็นซิม 12call ซึ่งเป็นแบบเติมเงินและไม่สามารถระบุได้ว่าใครเป็นผู้ใช้งาน แต่สามารถระบุได้ว่าใช้งานอยู่แถวไหน ผมจึงออกอุบายโทรไปหาเบอร์ที่ใช้เครื่องของแฟนผมอยู่ แล้วอำว่าเป็นพนักงานติดต่อมาจากร้านติ่มซำมี gift voucher แจกให้ฟรี สุ่มผู้โชคดีดีสัปดาห์ละ 1 ท่าน และจำเป็นต้องข้อชื่อ-นามสกุล และที่อยู่ในการจัดส่ง voucher นี้ไปให้ลูกค้า พอผมพูดไปแบบนั้นรัวๆ เค้าก็คงตั้งตัวไม่ทันและก็ให้ข้อมูลมาครบถ้วนถูกต้องเรียบร้อย

ผมจึงเดินทางไป สน. ในเขตครับ เข้าไปถึงตรงนี้ต้องทำการบ้านนิดนึงว่าใครเป็นหัวหน้าหน่วยสืบสวนที่นี่ พอทราบชื่อก็เดินเข้าไปเลยครับว่าขอพบหัวหน้าฝ่ายสืบส่วนคนนี้ พอดีมีพี่ที่รู้จักแนะนำมาบลาๆๆ ตำรวจหน้าเค้าเตอร์เค้าก็จะพาเราไปห้องสืบสวนครับ เราก็อธิบายสถาณการณ์ทุกอย่างให้เค้าฟังพร้อมทั้งบอกว่าเค้าไปเลยว่าถ้าจับผู้ต้องหาได้ ผมจะทำการเรียกร้องค่าเสียหายเป็นจำนวนเงินเท่ากับโทรศัพท์มือถือ และจะบริจาคช่วยบำรุง สน. ครึ่งนึง (หมื่นกว่าบาท)

ตำรวจทั้ง สน. ก็เริ่มทำการเอาชื่อ-นามสกุล ผู้ต้องหาค้นหาในระบบ ว่าบ้านอยู่ไหน อยู่กับใครอะไรยังไง แล้วก็มีการส่งเด็กขี่รถไปสืบดูว่าอยู่บ้านหรือป่าว สรุปพอรู้ว่าอยู่บ้านก็เตรียมกองกำลังนั่งรถตำรวจไปประมาณ 5 คน บุกปิดทางเข้าออกแฟลตที่อยู่ของผู้ต้องหาทั้งสองด้าน และทำการเคาะประตูถามหาชื่อผู้ต้องหา เคาะอยู่นานพ่อผู้ต้องหาออกมาเปิดและเห็นท่าไม่ค่อยดีเลยบอกว่าลูกไม่อยู่บ้าน เราก็เลยเดินกันออกมา แล้วก็แอบซุ่มอยู่ครับ ผ่านไป 10 นาที พ่อผู้ต้องหาเปิดประตูออกมาอีกครั้งหันซ้ายหันขวาเช็คว่าไม่มีคนอยู่ก็เดินเข้าไปบอกลูก ตัวลูกก็เลยเดินออกมาดู จังหวะนั้นตำรวจก็เข้าชาร์จครับ ของกลางโทรศัพท์มือถือของแฟนผมอยู่ในมือ

หลังจากจับผู้ต้องหาได้ก็นั่งรถกลับ สน. ผมเลือกที่จะนั่งกับผู้ต้องหาแล้วถามเค้าว่า ได้มาได้ยังไง เค้าบอกซื้อต่อมาจากเด็กพม่าอีกที ตำรวจเลยถามว่าเด็กพม่าที่ไหนติดต่อได้มั้ย ผู้ต้องหาปฏิเสธที่จะติดต่อทำให้ดูมีพิรุธมาก ผมเลยถามว่าตอนที่ได้มือถือมาเนี่ยเห็นรูปหน้าผมกับแฟนผมในโทรศัพท์ใช่มั้ย รูปความทรงจำดีๆที่เราเก็บไว้ มันตอบว่ามันเห็น ผมก็เลยถามว่าแล้วมันทำยังไงกับรูป มันก็บอกว่ามันลบออกหมดเลย .....อ้าวอิเวง นี่ถ้ามันไม่ใช่ขโมย มันก็จงใจรับของโจร ผมเลยไม่ปราณี เรียกร้องค่าเสียหายไปเป็นจำนวน 23,000 บาท มันขอต่อราคาครับ แต่ผมไม่ยอม ตำรวจก็ไม่ยอมครับ 55555 ผมบอกเลยถ้าได้ไม่ถึงยอดนี้ ผมไม่เอาและจะเอาเรื่องขึ้นศาล

สรุปสุดท้ายมันไปกดเงินแล้วเอามาให้ผม หน้าเสียกันทั้งบ้าน บอกว่าไม่คิดเล้ยว่ามือถือเครื่องเดียวจะตามกันมาถึงบ้านได้ (ก็เพราะพวกมืงคิดกันอย่างนี้เนี้ยแหละ เจอหมากัดไม่ปล่อยเข้าหน่อยเป็นไงมืง) สุดท้ายก็จบลงอย่างสวยงามผมแบ่งตำรวจไปครึ่งนึง ใครจะหาว่าผมติดสินบนเจ้าพนักงานก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่เสนอส่วนแบ่งตรงนี้ให้ ไม่มีทางออกไปจับให้ผมแน่นอนครับ

ลองดูครับ ขอให้ได้โทรศัพท์คืนไวๆ อย่าไปยอมมัน เพราะพวกเราไปยอมมัน มันเลยได้ใจ อย่างไอคนที่ผมตามจับมาเนี่ย หลังจากนี้คงเข็ดไปอีกนานเรื่องขโมย/รับของโจร

*เพิ่มเติมนะครับ: จะบอกว่าถ้าเรารู้ชื่อ ที่อยู่ ของคนที่นำโทรศัพท์เราไปใช้ต่อแล้ว โอกาสที่จะได้คืน หรือได้รับการชดใช้นี่สูงมากครับ เพราะสมมุติถ้าเค้าไปซื้อมาจากตู้ เค้าต้องบอกได้ว่าเค้าซื้อมาจากตู้ไหน ไอคนที่ตู้ก็ต้องบอกได้ว่ารับมาจากใคร เพราะเดี๋ยวนี้เวลาขายโทรศัพท์ กฏหมายบังคับให้ขอสำเนาบัตรประชาชนจากคนขายทุกครั้งครับ พร้อมจดเลขอีมี่คู่กับเลขบัตรประชาชน เพราะฉะนั้นถ้าคนที่ตู้ขายไม่สามารถให้ข้อมูลผู้ขายเราได้ เท่ากับเค้ารับของโจรมาครับ และเค้านี่แหละจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบครับ
ความคิดเห็นที่ 137

คำเตือน: แอพ iCaughtU Pro ที่เจ้าของกระทู้ใช้เป็นเวอร์ชัน Jailbreak ครับ ใครที่ไปเสิร์ชจากบน App Store เป็นคนละตัวกันครับ ลองโหลดมาแล้วใช้ไม่ได้นะฮะ ระวังโดนหลอกเสียตังค์ฟรีนะจ๊ะ
ความคิดเห็นที่ 106
ของเรานี่มีป้าคนนึงขโมยไปที่ร้านที่ทำงาน ตกเย็นขายต่อมีคนใช้เครื่องเราเรียบร้อย แถมไลน์ไปแอดเพื่อนๆ อีกมากมาย นี่หลายเดือนแล้วต้องเห็นคนซื้อของโจร ใช้มือถือเราอัพเฟสบุ๊คไปเรื่อยๆ แถมใช้เครื่องเราเปิดเว็บดูหนังโป้ตลอด เศร้าอ่ะ น้ำพักน้ำแรง แจ้งความ แจ้งทางเครือข่ายก็ไม่ได้ผลอะไร พยายามติดต่อไปซื้อเครื่องคืนก็โดนบล็อคไลน์  รู้สึกน้อยใจในโชคชะตาเล็กๆ พร้อมกับทำใจไปด้วยในตัว ว่ามันของนอกกายไม่ตายก็หาใหม่

ฝากโฉมหน้าคนซื้อของโจรด้วยค่ะ

http://pantip.com/topic/33077026

ขอให้ จขกท ได้คืนไวๆนะคะ  เข้าใจว่าเสียดายแค่ไหนเลยล่ะค่ะ
ความคิดเห็นที่ 91
ผมนี่รีบกดซื้อเลย

Edit: แนะนำให้ตั้งโหมด Fake Power Off ไว้ด้วยครับ ให้โจรมันชะล่าใจ
เวลาโจรกดปิดเครื่องจะเหมือนเครื่องปิดแล้ว แต่จริงๆเครื่องยังทำงานอยู่
จึงสามารถตาม GPS และให้มันส่งรูปมาได้เรื่อยๆครับ
ความคิดเห็นที่ 116

ดูจาก gps แล้ว คนที่เอาไปเข้าไปในตลาดบัว ลาดปลาเค้า
ในตลาดนั้นนอกจากจะมีของกินเป็นหลักแล้ว ยังมีของขายเบ็ดเตล็ดมากมายเหมือนกัน ไม่แน่อาจจะไปหาที่ชาร์จแบตก็เป็นได้นะอมยิ้ม01

แนะนนำ ลองปรินรูปไปให้พวกพี่ๆวินมอไซค์ข้างๆตลาด หรือคนแถวนั้นดูเผื่อมีใครจำหน้าได้
หรือถามร้านขายมือถือข้างๆบริเวณนั้นดูก็ดีนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่