[CR] Unbox & Mini Review ขาตั้ง Sirui 3T-35K Table Top Tripod

กระทู้รีวิว
สวัสดีครับ
ซื้อตัวนี้มาใช้สองอาทิตย์ได้ละครับ เห็นว่าใช้งานดี เลยอยากบอกต่อ

เชื่อว่าคนที่เล่นกล้องเกือบทุกคน ต้องมีขาตั้งกล้องประจำตัวของตนเอง
อาจมีหลายตัวบ้างขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์การใช้งานของแต่ละตัว ผมก็เหมือนกันครับ

ผมตั้งโจทย์คือ
อยากได้ขาตั้งขนาดเล็กที่พกพาสะดวก วางบนโต๊ะถ่ายรูปอาหาร หรือบันทึกภาพห้องประชุม
เลยมองพวก table top ไว้สองสามยี่ห้อ จนสุดท้ายก็เจอตัวนี้

SIRUI 3T-35K

.
.
.
กล่องมีขนาดเล็กกะทัดรัด ยาวราวหนึ่งไม้บรรทัด
ด้านหลังแปะว่ารับประกันตั้งหกปี ..ไม่รู้จะพัง... หรือหายก่อน

อุปกรณ์ภายในกล่องไม่มีอะไรมาก มีซิปล็อกใส่ใบคู่มือ....
กับ warranty card ....ถุงใส่ Short center column ละก็กระเป๋าใส่ขาตั้งครับ

ผมชอบกระเป๋าของเขานะ สวยดี...ดูมีราคา หัวเราะ

พระเอกของเราครับ  รุ่นนี้มีสองสี คือแดง กับ ดำ แล้วแต่ความชอบเลย (สีเเดงจี๊ดมาก เห็นเเล้วเจ็บตาหัวเราะ)
ตัววัสดุทำจาก อลูมิเนียม น้ำหนักรวมประมาณเกือบๆครึ่งโลครับ จับแล้วรู้สึกแข็งแรงดี

การออกแบบขาพับแบบนี้จับถนัดดีเวลาถือครับ
ส่วนตอนพับเก็บ มีความยาวแค่ประมาณ 20 cm
ถ้าจะกางก็พับขาสามข้างลงมา แล้วก็บิดล็อกตัวกลมๆที่ท่านเห็นนี่แหละครับ

ความสูงเวลากางปกติประมาณ 25 cm รับน้ำหนักได้ 4 KG

ตัว Ball Head มีสเกลสำหรับแพนมาให้ด้วย
ตัว locking knob แข็งแรงดี แต่เวลาหมุน ถ้าคลาย Ball lock เยอะนี่ลื่นปรื๊ด ต้องระวัง

Center column นี่ยืดได้อีก section นึงนะครับ   ความสูงตอนยืดเท่ากับ 35 cm
แต่เห็นถุงผ้าสีดำๆไหมครับ  ในนั้นเป็น short center column เอาไว้ถอดเปลี่ยน

....มัน Short เพราะยืดหดไม่ได้ แต่ความสูงไม่ได้แตกต่างจากตอนหด Section เท่าไหร่เลย
...เลยไม่รู้จะเปลี่ยนทำไม...

มียืดได้ ก็ต้องมีหดได้ครับ  รูกลมๆตามตัวขาตั้งเรียก Locking screw
สามารถขันออกเพื่อถอดเอา Center column ออกมาได้ แล้วก็ย้ายเอาตัว Ball head มาต่อกับขา

แปลงร่างเป็นขาตั้งแบบ Macro shooting ครับ

.
.
.
สรุปนะครับ
ข้อดี
เป็นขาตั้งเล็ก พับเก็บยาวแค่ 23 cm น้ำหนักเบา ทำจากอลูมิเนียม แข็งแรงดี ที่สำคัญ ราคาไม่แรง
คุณภาพดี กับราคาไม่ถึงสองพัน

ข้อเสีย
(ความเห็นส่วนตัว)ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ Pixi ของ Man. มาก่อน เมื่อเทียบกับ Sirui ตัวนี้ รู้สึกเลยว่าเวลาใช้งาน การพับเก็บขา รวมถึงการติดตั้ง Plate นั้นค่อนข้างเสียเวลาครับ และบางทีอยากจะถอด Column ออก เป็น macro shot ก็ต้องเอาอุปกรณ์ของมันมาไขเพื่อถอดประกอบ รู้สึกไม่ทันใจบ้างเวลาใช้งาน

ที่ผ่านมาทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัวของผู้รีวิวนะครับ ชอบตัวนี้เพราะคิดว่าคุ้มราคาดี เลยเอามาเเนะนำ
.
.
.
ปกติก่อนจบรีวิวเค้าต้องฝาก Fan page Facebook กัน ....ผมไม่มีกับเค้า....

งั้นขอฝาก IG เล็กๆ:  " TRINSET_WRP "  ... ไว้แลกกันส่องรูปละกันครับ เท่

สวัสดีครับ
ชื่อสินค้า:   ขาตั้ง Sirui
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่